วันเสาร์ที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [01:35:33]

ปลาปอมเป็นอะไรครับ

ปลาปอมเป็นอะไรครับ เมื่อ: 29/05/2562 [20:43:19]
ตัวสีน้ำเงินผอมกว่าชาวบ้านและดูไม่มีแรงใกล้ตายไม่รู้ว่าเป็นโรคอะไรละมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ปลาปอมเป็นอะไรครับ เมื่อ: 25/07/2562 [17:21:27]
ผมดูจากภาพคุณเลี้ยงปอมกับสายน้ำผึ้งใช่ใหมครับ​ จริงๆ​ แล้วปลาสายน้ำผึ้งโดยปกติจะกินตะไคร่แต่ถ้าตะไคร่หมดมันไม่ไ้ด้กินขี้ปลาแต่จะกินเมือกปลาตัวอื่นซึ่งปลาปอมปาดัวร์เป็นปลาที่ช้าคงโดนกินเมือกจนเป็นแผลและร่างกายอ่อนแอ​ เคยไปร้านขายปลาเขาเอาสายน้ำผึ้งไว้กับปลาสอดหางดาบ​ มันไปเกาะแล้วดูดเมือกจนตายคาตู้ปลา​ ปลาปอมปาดัวร์ช้ากว่ามากคงโดนเต็ม​ๆ เอาสายน้ำผึ้งออกเถอะครับ​ ส่วนเรื่องตะไคร่หาหอยเขา, หอยแอปเปิ้ลและหอยหมวกทหารดีกว่าครับ​ ปลอดภัยกว่ามาก​
ปล.​ ปลาสายน้ำผึ้งเป็นปลาของไทย​ สามารถปล่อยลงสู่แหล่งน้ำธรรมชาติได้​ แต่ถ้าใครไม่อยากปล่อยเอามาทำน้ำปลาได้นะครั​บ​ หวานอร่อย
#2 Re: ปลาปอมเป็นอะไรครับ เมื่อ: 29/07/2562 [17:07:39]
ขอบคุณครับแต่ยอมรับว่าเขาทำงานดีมากเพราะตู้ไม่เคยมีตะไคร่เลย