วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:53:31]

แนะนำไม้น้ำ หน่อยครับ

แนะนำไม้น้ำที่ไม่ต้องใส่คาร์บอนก็โตหน่อยครับ โตช้าไม่เป็นไรไม่ตายก็พอ จะเปิดไฟให้อย่างเดียวครับ เท่าที่ดูมีอนูเบียส เฟิร์นรากดำ สาหร่ายฉัตร พุงชะโด หางกระรอก อเมซอน หญ้าซาจิ
มีต้นอื่นแนะนำอีกไหมครับ พวกเทป บัวไทเกอร์ ใบพายจะรอดไหมครับ มีไม้สีแดงตัวไหนเลี้ยงได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/11/2561 [21:36:59] โดย GTI »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตามกะทู้ข้างล่างมีแนะนำต้นใม้ที่ต้องการคาร์บอนน้อยเพิ่มเติมจากในลิสต์คุณGTIอีกนิดหน่อยนะครับ  [smile04]

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=121044.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=85325.0

แต่ถ้าลงจนแน่น ใม้ก็คงไม่งามนะครับ 
เพราะแย่งคาร์บอนที่มีน้อยไปจนได้ต้นล่ะนิดล่ะหน่อย   [smile03]
แนะนำไม้น้ำที่ไว้สำหรับปูพื้น ใช้ไฟน้อย อุณหภูมิมีแกว่งบ้างครับ ผมเลี้ยงบนห้องนอน กลางคืนเปิดแอร์ กลางวันมันจะอบๆหน่อยๆครับ
แนะนำไม้น้ำที่ไว้สำหรับปูพื้น ใช้ไฟน้อย อุณหภูมิมีแกว่งบ้างครับ ผมเลี้ยงบนห้องนอน กลางคืนเปิดแอร์ กลางวันมันจะอบๆหน่อยๆครับ

ผมเคยลองเพิร์ลกราสครับ  ตอนนั้นใช้ฟิลลิปทอร์นาโด และเลี้ยงในห้องนอนเช่นกันครับ [smile04]
แต่ฟอร์มออกมาไม่สวยเลยนะครับ แต่ไม่ตาย  [lol01]
ผมเคยลองเพิร์ลกราสครับ  ตอนนั้นใช้ฟิลลิปทอร์นาโด และเลี้ยงในห้องนอนเช่นกันครับ [smile04]
แต่ฟอร์มออกมาไม่สวยเลยนะครับ แต่ไม่ตาย  [lol01]
แบบนี้อยากได้พื้นดินหญ้าเขียวๆ ก็หมดสิทธิ์เลยสิครับ  [cry01] [cry01]
แบบนี้อยากได้พื้นดินหญ้าเขียวๆ ก็หมดสิทธิ์เลยสิครับ  [cry01] [cry01]

มันคงต้องลองดูน่ะครับ  [smile04]
ก่อนอื่นคงต้องยอมรับก่อนว่าเรามีข้อจำกัดบางอย่างที่ทำให้เลี้ยงใม่สวยแต่ก็ไม่ตาย
แล้วเราจะแก้ใขยังไงได้บ้าง ได้เต็มที่แค่ไหน ก้คงต้องลองดูเลย แล้วก็คอยดูและยอมรับผลของมันเอาล่ะครับ   [smile01]
มันคงต้องลองดูน่ะครับ  [smile04]
ก่อนอื่นคงต้องยอมรับก่อนว่าเรามีข้อจำกัดบางอย่างที่ทำให้เลี้ยงใม่สวยแต่ก็ไม่ตาย
แล้วเราจะแก้ใขยังไงได้บ้าง ได้เต็มที่แค่ไหน ก้คงต้องลองดูเลย แล้วก็คอยดูและยอมรับผลของมันเอาล่ะครับ   [smile01]
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม [smile04] [smile04]
ขอบคุณครับ