วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:05:01]

ช่วยด้วยค่ะ!!! ปลานีออนและคาร์ดินัน ตายทุกวันเลยค่ะ

[cry01] คือเพิ่งจะเริ่มเลี้ยงปลาจริงจังเมื่อไม่นานมานี้ค่ะ เป็นมือใหม่เลย ตอนแรกซื้อปลาหางนกยูงป่ามา3ตัวในตู้ประมาณ5-6นิ้ว แล้วก็เพิ่งซื้อปลานีออนดำกับปลาคาร์ดินันมา24ตัวจากJJวันที่19 ตค แล้วก็ซื้อต้นไม้น้ำมาด้วยค่ะ
เอาน้องๆมาใส่ในตู้12นิ้ว ผ่านไปประมาณ2-3วัน (ไม่อยู่บ้าน พอดีไปเที่ยวกับครอบครัวค่ะ) ปลาตายเต็มเลยค่ะ โดยเฉพาะปลาคาร์ดินันตายไปถึง8ตัว นีออนดำตายไป1-2ตัว วันต่อมาก็ตายอีก4ตัวค่ะ เหลือน้อยแล้ว พอวันนี้ก็ตายอีก3ตัว ร่อแร่มากเลยค่ะ กลัวว่าเดี๋ยวพรุ่งนี้จะตายอีก ไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะ;----;
รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยค่ะ [cry01] (ถ้าอยากรู้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติมถามได้เลยนะคะ ) (เราจัดตู้ไม่เป็นค่ะ;-; ฮือ)
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พอมีรายละเอียดการดูแลมั้ยครับ
ถ่ายน้ำยังไงบ่อยแค่ไหน   ใช้น้ำอะไรแบบไหน  กรองแบบไหน  [smile04]

ความเห็นขั้นแรกนะครับ ตู้ 12นิ้วซึ่งเล็ก แต่ใส่ปลาลงไปเยอะมากเลยนะครับ
ของเสียจากปลาจะเพิ่มปริมาณเร็วมากนะครับ

พอมีรายละเอียดการดูแลมั้ยครับ
ถ่ายน้ำยังไงบ่อยแค่ไหน   ใช้น้ำอะไรแบบไหน  กรองแบบไหน  [smile04]

ความเห็นขั้นแรกนะครับ ตู้ 12นิ้วซึ่งเล็ก แต่ใส่ปลาลงไปเยอะมากเลยนะครับ
ของเสียจากปลาจะเพิ่มปริมาณเร็วมากนะครับ

ยังไม่ได้ถ่ายน้ำนะคะ ตอนนี้ใช้กรองแขวนอยู่ค่ะ แบบนี้เลยค่ะ อาหารตอนแรกใช้ไรอบแห้ง แต่เพิ่งเปลี่ยนเป็นยี่ห้อKing fishค่ะ แต่น้องยังไม่ว่ายขึ้นมากิน ว่ายอยู่แต่ข้างล่าง ยังไม่มีไฟติดที่ตู้ค่ะ เปิดไฟฉายเอา เปิดบ้างไม่ได้เปิดบ้าง (เดี๋ยวจะไปเอาไฟมาทีหลังค่ะ) ตอนกลางคืนก็ปิดบ้านเลยค่ะ แบบมืดสนิทเพราะตั้งไว้ในบ้าน ใช้น้ำกรองค่ะ เปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์ค่ะ
เพื่อนแนะนำมาว่าให้ตักน้ำออก25% นำใส้กรองออกมาล้าง และเติมน้ำกรองไปใหม่ (ทำแบบนี้ถูกไหมคะ)

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและข้อแนะนำนะคะ สงสัยจะใส่น้องเยอะเกินไปจริงๆค่ะ ;--;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/10/2561 [13:14:04] โดย JYPeAcH »

ยังไม่ได้ถ่ายน้ำนะคะ ตอนนี้ใช้กรองแขวนอยู่ค่ะ แบบนี้เลยค่ะ อาหารตอนแรกใช้ไรอบแห้ง แต่เพิ่งเปลี่ยนเป็นยี่ห้อKing fishค่ะ แต่น้องยังไม่ว่ายขึ้นมากิน ว่ายอยู่แต่ข้างล่าง ยังไม่มีไฟติดที่ตู้ค่ะ เปิดไฟฉายเอา เปิดบ้างไม่ได้เปิดบ้าง (เดี๋ยวจะไปเอาไฟมาทีหลังค่ะ) ตอนกลางคืนก็ปิดบ้านเลยค่ะ แบบมืดสนิทเพราะตั้งไว้ในบ้าน ใช้น้ำกรองค่ะ เปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์ค่ะ
เพื่อนแนะนำมาว่าให้ตักน้ำออก25% นำใส้กรองออกมาล้าง และเติมน้ำกรองไปใหม่ (ทำแบบนี้ถูกไหมคะ)

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและข้อแนะนำนะคะ สงสัยจะใส่น้องเยอะเกินไปจริงๆค่ะ ;--;

ตอนนีเท่าที่นึกออกนะครับ  [smile01]

1 ถ้าปลาเยอะกับตู้เล็กแบบนี้ ควรถ่ายน้ำสัก 2ครั้งต่อสัปดาห์ ครั้งล่ะ  20%-30% ครับ จะได้ทันของเสีย

2 อาหารให้พอดีๆ อย่าให้เหลือจนเน่าก้นตู้ครับ เวลาถ่ายน้ำให้ดูดตะกอนที่ก้นตู้ครับ เพราะมันคือตัวสะสมไนเตรท ไนไตรท์ครับ  [smile04]

3 ลองนับดูตอนนี้คงเหลือปลาอยู่ประมาณสิบตัวใช่มั้ยครับ ก็อาจพอดีกับขนาดกรอง ขนาดตู้ที่เล็กแล้วก็ได้ครับ  [confuse01]

สงสัยตุ๊กตาแมว นั่นเอาใส่ตู้ด้วยใช่มั้ยครับ
ทำมาจากอะไรครับ กลัวว่าวัสดุหรือสีที่ทาอาจมีปัญหากับน้ำก็เป็นได้ครับ  [confuse01]
ปริมาณแน่นหนามากครับ
ถ้าตู้ 12 ลองดูกรอง sunsun HBL 301 ครับ
ขนาดกำลังพอดี แล้วก็พื้นที่ในการใส่วัตถุกรองมากกว่าครับ
ส่วนราคาจำไม่ได้ครับ
ใส่ อ๊อก รึเปล่าครับ ในรูปไม่เห็นฟองอากาศ ปริมาณปลาเยอะ ถ้าแค่กรองแขวน แต่ไม่ใส่อ๊อก ไม่น่าไหวครับ
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นและคำแนะนำมากๆนะคะ จะนำไปใช้และปรับปรุงค่ะ

มาตอบรายละเอียดเพิ่มเติมนะคะ
-เป็นกระเบื้องค่ะ
-ไม่ได้ใส่อ๊อกค่ะ ใส่แต่กรอง
-ตอนนี้เห็นว่าปลานีออนจะกัดคาร์ดินันค่ะ ตอนนี้ว่ายหมุนติ้วเลย ;--;
-เราเอาต้นไม้น้ำออกแล้วนะคะ
-ถ่ายน้ำแล้วค่ะ