วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:45:34]

ขุ่นไปไหมครับ

ขุ่นไปไหมครับ เมื่อ: 10/01/2562 [05:41:39]
เพิ่งตั้งตู้ใหม่ แต่ก่อนไม่เคยเลี่ยงอะไรเลย เคยเลี้ยงแต่เครฟิช ตอนนี้เปลี่ยนแนวมาลองไม้น้ำดูครับ อยากถามว่าความขุ่นของพัมมิสรองพื้นตะมีผลอะไรกับไม้น้ำบ้างไหมครับ ป.ล.ตอนลงน้ำแรกๆขุ่นยิ่งกว่าน้ำผสมปูนอีก ตอนนี้ถ่ายน้ำไปได้ สามน้ำ ภายในเวลาสามวัน อยากทราบว่าอย่างนี้ขุ่นไปไหมครับ แล้วอย่างนี้แก้ไขยังไงได้บ้างครับ ?

เมื่อมองจากข้างหน้า

เมื่อมองไกลๆ ขาวๆ มัวๆ

ตอนนี้ใช้กรอง atman cf600 อยู่ ไส้กรองเป็นถ่านไม้ไผ่ ada กับเซรามิคริงดินเผาธรรมดาแล้วก็ใยแก้วครับ
ตั้งตู้ใหม่ผมก็เปลี่ยนน้ำบ่อยเกินไปแล้ว 5555
พัมมิสนี่ซาวสี่น้ำจนน้ำใสแล่ว แต่พอไปรองพื้นเติมน้ำขุ่นคลักเลย แล้วไม่ตกตะกอนหายไปด้วย เลยเปลี่ยนน้ำจนใสขึ้นตามภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/01/2562 [09:46:56] โดย newbyaqualium »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ขุ่นไปไหมครับ เมื่อ: 10/01/2562 [12:55:09]
จากรูปเห็นมีพวกเศษๆอะไรลอยด้วย  เข้าใจว่าตู้เพิ่งตั้งหมาดๆด้วยใช่มั้ยครับ  [smile01]
อาการคล้ายแบคยังไม่เซตตัว

เติมแบคทีเรีย อัดอ๊อค ถ่ายน้ำ
ประมาณนี้ครับ แต่ต้องรอนะครับ เดี่ยวใสเอง [thumbup]
#2 Re: ขุ่นไปไหมครับ เมื่อ: 10/01/2562 [16:16:10]
จากรูปเห็นมีพวกเศษๆอะไรลอยด้วย  เข้าใจว่าตู้เพิ่งตั้งหมาดๆด้วยใช่มั้ยครับ  [smile01]
อาการคล้ายแบคยังไม่เซตตัว

เติมแบคทีเรีย อัดอ๊อค ถ่ายน้ำ
ประมาณนี้ครับ แต่ต้องรอนะครับ เดี่ยวใสเอง [thumbup]

ตู้เพิ่งลงหมาด ๆ มาได้สี่วันแล้วครับ
ส่วนไฟผมใช้ของ chihiros a series เปิด 6 ชม.
คือผมถ่ายน้ำไปแล้วสามรอบภายในสี่วันอ่ะครับ ไม่รู้มากไปหรือปล่าวครับ ?
แล้วคาร์บอนผมใช่ยีสต์ไม่รู้ว่าใส่ได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องอัดอ๊อคก่อนให้น้ำใส่แล้วใส่คาร์บอนครับ
ขอบคุณครับ
ป.ล. เศษลอยๆนั่นคือจอกแดงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/01/2562 [17:10:36] โดย newbyaqualium »
#3 Re: ขุ่นไปไหมครับ เมื่อ: 10/01/2562 [18:51:12]
ตู้เพิ่งลงหมาด ๆ มาได้สี่วันแล้วครับ
ส่วนไฟผมใช้ของ chihiros a series เปิด 6 ชม.
คือผมถ่ายน้ำไปแล้วสามรอบภายในสี่วันอ่ะครับ ไม่รู้มากไปหรือปล่าวครับ ?
แล้วคาร์บอนผมใช่ยีสต์ไม่รู้ว่าใส่ได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องอัดอ๊อคก่อนให้น้ำใส่แล้วใส่คาร์บอนครับ
ขอบคุณครับ
ป.ล. เศษลอยๆนั่นคือจอกแดงครับ

ตู็ผมก็ยีสต์ครับ ผมเปิดไฟกลางวัน อัดอ๊อคตลอดคืน
ตอนใหม่ๆ ผมถ่ายน้ำประมาณวันเว้นวัน วันล่ะ 20%-30% ครับ ถ่ายทีก็เติมแบคที
ก็หลายวันอยู่ครับ กว่าจะใส [smile01]

ลองดนะครับ
#4 Re: ขุ่นไปไหมครับ เมื่อ: 10/01/2562 [20:04:31]
ตู็ผมก็ยีสต์ครับ ผมเปิดไฟกลางวัน อัดอ๊อคตลอดคืน
ตอนใหม่ๆ ผมถ่ายน้ำประมาณวันเว้นวัน วันล่ะ 20%-30% ครับ ถ่ายทีก็เติมแบคที
ก็หลายวันอยู่ครับ กว่าจะใส [smile01]

ลองดนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ