วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:09:39]

มือใหม่อีกครั้ง กับตู้ 18" เน้นดูแลง่าย หลังจากห่างหายไป 4ปี

ต้องเกริ่นก่อนครับว่า ก่อนหน้านี้เคยเลี้ยงไม้น้ำมาเมื่อหลายปีก่อนหน้านี้ สมัยยังเรียนอยู่ ซึ่งปัญหาทางการเงิน และความรู้ที่ยังไม่เพียงพอ จึงทำให้ต้องยุบตู้ไป [cry01] [cry01] แต่หลังจากได้ทำงาน และไปเห็นตู้เก่าๆ บวกกับตู้สวยๆจากพี่ๆหลายๆท่าน จึงทำให้อยากกลับมาลองเลี้ยงอีกซักครั้ง ตามกำลังเท่าที่ทำได้ และของที่เคยมีอยู่  [smile04] [smile04]
ตู้นี้เป็นตู้ที่วางไว้ในห้องนอนขนาด 18" เปิดแอร์ตอนกลางคืน ตู้อายุประมาณ 1เดือน
อุณหภูมิเฉลี่ยอยู่ที่ 24-29 ํC
วัสดุปูพื้นใช้พัมมิส โรยแบค และใช้เป็นดินเผาอัดเม็ดปูพื้น เพราะที่มีอยู่แล้ว (ไม่ได้ใช้ดินเลี้ยงไม้น้ำเลย) อยากเน้นไปที่บูเซปเลยคิดว่าไม่ต้องมีดินก็ได้นี่หว่า  [smile03] [smile03]
ใช้กรองนอก SunSun 603b
CO2ถัง 1ฟอง/วิ
ไฟสั่งจากจีนมา ไม่สว่างพอ จึง DIY เองขึ้นอีก รวมๆประมาณ 36 Watt
สิ่งมีชีวิตก็จะมี คาร์ดินัล+นีออน+นีออนดำ รวมแล้ว 13 ชีวิต
ออตโต้ 2ชีวิต
กุ้งแคระ รวมแล้ว ประมาณ30-40 ชีวิต มีลูกกุ้งด้วย
ต้นไม้เน้นต้นไม้ที่ดูแลง่ายๆ ไม่อ่อนไหวง่าย แต่ฟอร์มจะสวยไหมนี่ต้องว่ากันอีกที
ตั้งแต่ตั้งตู้มาพบหน้าน้ำเป็นฝ้าตลอด พอได้อ่านจากกระทู้เก่าๆมีทั้งสาเหตุจากแบคทีเรียบูม จากธาตุเหล็กและปุ๋ยเยอะเกินไป ตอนนี้ผมได้หยุดการใส่ปุ๋ยมาประมาณ 1 อาทตย์ แต่ฝ้าไม่ลดลงเลย
จึงมีความคิดว่าจะหาสอดดำมาช่วยกินฝ้าซักหน่อย แต่ติดติดนึงครับ
สอดดำจะกินลูกกุ้งไหมครับ  [confuse01]

ปล. อยากแนะนำอะไรเพิ่มเติมเต็มที่ได้เลยนะครับ
มือใหม่อีกครั้ง  [mock01] [mock01]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
งามมากๆเลยอ่ะครับ  [gurock01] [thumbup] [thumbup]
กอข้างหน้านั่นบูเซปใช่มั้ยครับ  [smile03]

สอดดำก็กินลูกกุ้งแหละครับ
แต่เท่าที่ดูวิวตู้ที่จัด มีพุ่มใม้เยอะให้กุ้งเข้าไปซ่อน
ก็ลดความสูญเสียไปได้ล่ะครับ  [smile01]

ส่วนถ้าไม่เอาปลามาลง
จะลองใช้วิธีปรับมุมเสปรย์บาร์ของกรองให้ผิวน้ำกระเพื่อมเยอะๆไล่ฝ้าดูมั้ยครับ  [smile01]

งามมากๆเลยอ่ะครับ  [gurock01] [thumbup] [thumbup]
ขอบคุณครับ  [perv03] [mad02]
กอข้างหน้านั่นบูเซปใช่มั้ยครับ  [smile03]
กอข้างหน้าบูเซปครับผม  [smile01]

สอดดำก็กินลูกกุ้งแหละครับ
แต่เท่าที่ดูวิวตู้ที่จัด มีพุ่มใม้เยอะให้กุ้งเข้าไปซ่อน
ก็ลดความสูญเสียไปได้ล่ะครับ  [smile01]
แล้วถ้านอกจากสอดดำมีชนิดอื่นอีกไหมครับที่สนใจฝ้าเป็นอาหาร  [smile04]

ส่วนถ้าไม่เอาปลามาลง
จะลองใช้วิธีปรับมุมเสปรย์บาร์ของกรองให้ผิวน้ำกระเพื่อมเยอะๆไล่ฝ้าดูมั้ยครับ  [smile01]
ก่อนหน้านี้ผมได้ลองปรับทางน้ำออกให้กระเพื่อมแล้วครับ แต่อย่างว่า กรอง SunSun น้ำออกอย่างกะฉี่มด  [lol01] [lol01]

ขอบคุณครับผม

นอกจากสอดดำเห็นเขาว่ามีหางนกยุงอีกชนิดน่ะครับ [smile01]
แต่ผมว่าปลาทั่วไปก็กินกุ้งหรืออะไรที่เข้าปากได้อยู่แล้วอะครับ
ธรรมชาติน่ะครับ  [smile03]

ถ้าทริคอย่างอื่นที่พอคิดออกแล้วเคยทำเห็นผลเองก็

1 ลดระดับน้ำให้ต่ำลงอีกนิด เวลาเสปรย์บาร์น้ำออกมันจะได้ตกกระทบแรงๆ
<อันนี้เห็นผลดี แต่ผมชอบอารมณ์น้ำปริ่มๆขอบตู้ เลยเลิกทำไปเองครับ  [lol01] >

2 ล้างกรองช่วยลดพวกโปรตีนจากอาหารปลาที่ค้างๆลงมั่ง

3  เปิดอ๊อคตอนกลางคืน ฟองจากอ๊อคตีผิวน้ำสลายฝ้าได้ดีทันใจครับ <อันนี้เห็นผลเร็วดีครับ >

4 ลดอาหารปลาลงหน่อยนึง กับถ่ายน้ำช่วยครับ สักสองสามวันครั้ง <อันนี้เหนื่อยหน่อย แต่ยั่งยืนดีครับ  [smile02]>

ส่วนอันนี้ผมลองไปค้นมาดูนะครับ  เครดิตคุณบัง ครับ  [smile03]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=46344.0

นอกจากสอดดำเห็นเขาว่ามีหางนกยุงอีกชนิดน่ะครับ [smile01]
แต่ผมว่าปลาทั่วไปก็กินกุ้งหรืออะไรที่เข้าปากได้อยู่แล้วอะครับ
ธรรมชาติน่ะครับ  [smile03]

ถ้าทริคอย่างอื่นที่พอคิดออกแล้วเคยทำเห็นผลเองก็

1 ลดระดับน้ำให้ต่ำลงอีกนิด เวลาเสปรย์บาร์น้ำออกมันจะได้ตกกระทบแรงๆ
<อันนี้เห็นผลดี แต่ผมชอบอารมณ์น้ำปริ่มๆขอบตู้ เลยเลิกทำไปเองครับ  [lol01] >

2 ล้างกรองช่วยลดพวกโปรตีนจากอาหารปลาที่ค้างๆลงมั่ง

3  เปิดอ๊อคตอนกลางคืน ฟองจากอ๊อคตีผิวน้ำสลายฝ้าได้ดีทันใจครับ <อันนี้เห็นผลเร็วดีครับ >

4 ลดอาหารปลาลงหน่อยนึง กับถ่ายน้ำช่วยครับ สักสองสามวันครั้ง <อันนี้เหนื่อยหน่อย แต่ยั่งยืนดีครับ  [smile02]>

ส่วนอันนี้ผมลองไปค้นมาดูนะครับ  เครดิตคุณบัง ครับ  [smile03]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=46344.0

เปิดอ๊อกตอนกลางคืนยังไม่เคยทำแห๊ะ  [smile01] เดี๋ยวลองทำดูและอัพเดตใหม่ครับ
ขอบคุณครับผม

ฝ้าหน้าน้ำหายแล้วครับ เพิ่มเติมคือ คริปฟามิงโก้  [smile03] [smile03]