วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:01:14]

ถามเอาความรู้ครับ สำหรับเรื่องแสงๆ {ตู้24นิ้ว}

ผมมีปัญหาสับสนนิดหน่อย ช่วยทีครับ

ผมได้อ่าน บทความ แสงสว่างในตู้ไม้น้ำ https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=12.0
จบเรียบร้อยแล้ว ยังเกิดสงสัย ว่า•••

สรุปแล้ว ต้นไม้ที่เราเลี้ยงมันชอบคลื่นแสงแบบไหนกันแน่   ? [ความถี่]

เพราะ โคมไฟก็มีความถี่ของคลื่นแสงแสดงอยู่ข้างกล่อง แต่ก็ไม่รู้ว่ามันจะใช่ช่วงคลื่นที่ต้นไม้ใช้รึเปล่า

ต้นไม้ที่ผมมี
โรทาล่าเวียดนาม , ซุปเปอร์เรด , โรทาล่ากุหลาบ ,มินิ,มาตราด้าใหญ่, เรนิดี้ใบลาย, ดาวน้อย , หวีดจิ๋ว , ไมยราบน้ำ , ใบเลื่อยแดง , สาหร่ายขนนกแดง

ตัวว้อนแสงทั้งนั้น !! กระจายอยู่ตำแหน่งต่างๆภายในตู้  ซึ่งโดนแสงไม่เท่ากัน 

หน้าตู้

หลังตู้ โรทาล่าซุปเปอร์เรด

ผมต้องการให้โรทาล่าในซอกด้านหลังมันหนาเป็นพุ่ม เลยเลื่อนไฟRGB 50W ให้ตรงด้านหลัง [lay outมันบังคับให้ผมทำแบบนั้น] ซึ่งแสงของโคมนี้มันก็โอเคนะ แต่มันก็ยังไม่เหมือนที่ร้าน ใช้โคมChihilos WRGB โรทาล่าเวียดนามแดงเข้มสดกว่านี้อีก ผมได้แค่สีส้มเท่านั้นเอง   หน้าตู้มันก็เลยขาดแสง ผมจึงเพิ่มโคมจีนขาวล้วนเข้ามา พอใช้ได้ 

เล่าๆมามันก็ไม่ได้มีปัญหาไรมากใช่มั้ย 555
แต่มันขัดใจ ตรงไมยราบที่หน้าตู้ลึกๆหน่อยมันดันยืดใบ ซะยาว แถมไม่แดง เขียวขจีเลย ผมเลยโทษว่าไฟแม่งความถี่ไม่ตรงกับที่ต้นไม้ต้องการแน่ๆ [ไฟขาวผม18W] คือจะเอาไมยราบให้แดงให้ได้อะครับ 555 พวกมาครานด้าก้นตู้ + ต้นอื่นๆจะได้แดงไปด้วย

ถ้าผมจะหาไฟมาใส่อีกซักโคม ก็กลัวจะวัตต์เยอะเกิน  เลยอยากได้ไฟที่ความถี่ตรงกับที่ต้นไม้มันใช้ จะได้ไม่ต้องใช้วัตต์แรงๆ [ถ้าผมมีตังเยอะ ผมคงไปซื้อโคมเทพๆมาเลี้ยง5555]

ถามเล่นๆอีกนิด สมมุดผมเพิ่ม โคมหน้าตู้[จากขาวล้วน]เป็นrgb 50w  +หลังตู้ 50w[ส่องลงซอก] เราจะจัดการเวลาของการให้แสงยังไงได้บ้าง เพราะแสงมันแรงแล้ว ถ้ามองแค่วัตต์ของไฟ แต่ความสว่างต่อพื้นที่ก้นตู้ยังไม่สามารถทำให้ไม้แดง ไม้ชมพูของผมแตกออกมาเต็มฟอร์มได้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/07/2562 [01:58:30] โดย printfaquarium »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ผมเองก็เพิ่งจะเปลี่ยนมาลองใช้WRGBได้เดือนกว่าๆ
เริ่มเห็นผลบ้างแต่ก็ยังไม่สุดเท่าที่เคยเห็นน่ะครับ
ขอรอความรู้เช่นกันครับ [smile03]

จัดตู้สวยจังครับ   [thumbup] [thumbup]
นี่ขนาดบอกไม่แดงนะ  ผมว่ามันแดงยันใบไมยราพเลยนะครับนั่น   [smile01]

จัดตู้สวยจังครับ   [thumbup] [thumbup]
นี่ขนาดบอกไม่แดงนะ  ผมว่ามันแดงยันใบไมยราพเลยนะครับนั่น   [smile01]

ด้านบนมันก็ไม่แดง มันออกส้มๆ  ที่ผมบอกไม่แดง  คือ ด้านล่าง มันเขียวเลย ครับ  มีรูปตู้ที่เลี้ยงด้วย Wrgb มั้ยครับ อยากเห็นฟอร์มต้นไม้ที่รับแสงเต็มๆ
ด้านบนมันก็ไม่แดง มันออกส้มๆ  ที่ผมบอกไม่แดง  คือ ด้านล่าง มันเขียวเลย ครับ  มีรูปตู้ที่เลี้ยงด้วย Wrgb มั้ยครับ อยากเห็นฟอร์มต้นไม้ที่รับแสงเต็มๆ

ไฟ Wrgbผมเพิ่งจะเอามาใช้ได้เดือนเดียวเองครับ
เดี๋ยวกลับบ้านไปแล้วถ่ายให้ดูครับ

นี่ครับ ใช้กล้องมือถือถ่าย ออกซีดๆหน่อย
แต่มองด้วยตาเปล่าจะแดงกว่านี้นิดหน่อยครับ [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/07/2562 [19:46:52] โดย GAMMARAY »
ไฟ Wrgbผมเพิ่งจะเอามาใช้ได้เดือนเดียวเองครับ
เดี๋ยวกลับบ้านไปแล้วถ่ายให้ดูครับ

นี่ครับ ใช้กล้องมือถือถ่าย ออกซีดๆหน่อย
แต่มองด้วยตาเปล่าจะแดงกว่านี้นิดหน่อยครับ [smile03]

ต้นไม้หนาแน่นเชียว 55555555
จะเลี้ยงโรทาร่า ให้แดงแป๊ดต้องใจเย็นๆครับ มันต้องใช้เวลาขุนพอสมควร ช่วงแรกๆผมก็ได้แค่ส้มครับ ถึงเวลาที่เหมาะสม เมื่อไม้สมบูรณ์มากพอ และสมดุลของสารอาหารในตู้ พอดี ไม่เกิน ไม่ขาด แดงแป๊ดครับ
ต้นไม้หนาแน่นเชียว 55555555

ผมสายป่าครับ อิอิอิ  [smile02]
ผมสายป่าครับ อิอิอิ  [smile02]

ซิวกาแลคซี่ขยันหลบดีไหมครับ อยากได้แต่กลัวมันหลบเกินไป
ซิวกาแลคซี่ขยันหลบดีไหมครับ อยากได้แต่กลัวมันหลบเกินไป

เดี๋ยวนี้ก็พอจะดีขึ้นบ้างครับ   ถึงจะไม่เท่าปลาอื่นก็ยังดีอ่ะครับ   [smile03]

ไม้แดงขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ การให้ปุ๋ยก็สำคัญ มากไปก็ไม่แดง น้อยไปก็ไม่แดง ต้องลองจูนหาดูว่าตรงไหนยังพลาด
แต่จากอาการผมว่าเพราะเลย์เอาท์ครับ จัดตู้แนวสูงแบบนี้จะเกิดจุดที่แสงจากโคมโดนบังเหลี่ยมได้ง่าย จุดที่อยู่ด้านล่างใกล้ๆขอนควรจะเลือกไม้ที่ไม่ต้องการแสงมาก

ดีครับ แนะนำเลยครับ
น่าสนใจที่สุด
เป็นทั้งความรู้แระความบันเทิงสำหรับทุกคนจริงๆ
มาร่วมกันเลย