วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:09:43]

ปลาสอดเป็นอะไรคะ

ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 26/09/2562 [09:09:28]
ปลาสอดเป็นอะไรหรือป่าวคะ ตามรูปเลยค่ะ
คือบริเวณหัวกับตัวเค้ามันแปลกๆน่ะค่ะ อธิบายไม่ถูก เหมือนเกล็ดที่ตัวหลุดหรือป่าวคะ? [mad01] แต่พฤติกรรมก็ยังปกตินะคะ ว่ายเล่นไปทั่ว กินอาหารเก่ง

นี่ค่ะ เทียบให้ดูระหว่างตัวที่แปลกๆกับอีกตัวที่ปกติ
ปลิง. ตัวที่แปลกๆเลี้ยงในน้ำจืดค่ะส่วนตัวเมียเลี้ยงในน้ำเค็ม
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 26/09/2562 [23:29:12]
เป็นโรคติดเชื้อสักอย่างครับ น่าจะเป็นเชื้อแบคทีเรียใส่ยา Aquarium-1 หรือยาเหลืองญี่ปุ่น ถ้าหาไม่ได้เอายาตัวใดตัวหนึ่งในนี้ ซื้อได้ตามร้านขายยาคนครับ

ออกซีเตตร้าไซคลิน (Oxytetracycline)
เตตร้าไซคลิน (Tetracycline)
อิริโทรมัยซิน (Erythromycin)
ไดคลอกซาซิลลิน(Dicloxacillin)

ถ้าปลายังกินอาหาร เอาประมาณครึ่งเม็ดตำป่นละลายน้ำประมาณ 1 ช้อนโต๊ะ แล้วเอาอาหารปลาลงแช่พอเปียกๆก็เอาให้ปลากินครับ

ถ้าปลาไม่กินอาหาร ใช้ยา 10-20 มิลลิกรัมต่อน้ำ 1 ลิตร เปลี่ยนน้ำ 50% วันเว้นวันแล้วเติมยาให้เท่าเดิม (ครึ่งนึงของที่ใช้ครั้งแรก)
ส่วนมากมันจะเป็นแคบซูล ก็ดูว่าได้มาแบบเม็ดละกี่มิลลิกรัม มันจะมี 350-500มก ก็เอามาเทียบอัตราส่วนกับน้ำในตู้เอาครับ

แยกปลาที่ป่วยออกมารักษาดีกว่านะครับ หรือเอาปลาออกมาให้หมดเลยก็ได้ เพราะมักจะติดกันหมด

ปลาสอดเป็นปลาที่อยู่ในน้ำกร่อย-น้ำเค็มได้ ถ้าเป็นไปได้พยายามเลี้ยงในน้ำกร่อย ปลาจะทนทานต่อโรคได้ดีกว่ามากๆครับ
#2 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 27/09/2562 [09:08:55]
เป็นโรคติดเชื้อสักอย่างครับ น่าจะเป็นเชื้อแบคทีเรียใส่ยา Aquarium-1 หรือยาเหลืองญี่ปุ่น ถ้าหาไม่ได้เอายาตัวใดตัวหนึ่งในนี้ ซื้อได้ตามร้านขายยาคนครับ

ออกซีเตตร้าไซคลิน (Oxytetracycline)
เตตร้าไซคลิน (Tetracycline)
อิริโทรมัยซิน (Erythromycin)
ไดคลอกซาซิลลิน(Dicloxacillin)

ถ้าปลายังกินอาหาร เอาประมาณครึ่งเม็ดตำป่นละลายน้ำประมาณ 1 ช้อนโต๊ะ แล้วเอาอาหารปลาลงแช่พอเปียกๆก็เอาให้ปลากินครับ

ถ้าปลาไม่กินอาหาร ใช้ยา 10-20 มิลลิกรัมต่อน้ำ 1 ลิตร เปลี่ยนน้ำ 50% วันเว้นวันแล้วเติมยาให้เท่าเดิม (ครึ่งนึงของที่ใช้ครั้งแรก)
ส่วนมากมันจะเป็นแคบซูล ก็ดูว่าได้มาแบบเม็ดละกี่มิลลิกรัม มันจะมี 350-500มก ก็เอามาเทียบอัตราส่วนกับน้ำในตู้เอาครับ

แยกปลาที่ป่วยออกมารักษาดีกว่านะครับ หรือเอาปลาออกมาให้หมดเลยก็ได้ เพราะมักจะติดกันหมด

ปลาสอดเป็นปลาที่อยู่ในน้ำกร่อย-น้ำเค็มได้ ถ้าเป็นไปได้พยายามเลี้ยงในน้ำกร่อย ปลาจะทนทานต่อโรคได้ดีกว่ามากๆครับ
ขอบคุณค่ะ ก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไมปลาสอดที่เลี้ยงในน้ำเค็มถึงไม่เป็นอะไรเลย กินเก่งมากด้วยค่ะ
#3 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 27/09/2562 [09:14:56]
ปลายังกินอาหารนะคะ วันนี้จะไปหายาเหลืองญี่ปุ่นมาลองใส่ให้ดูค่ะ เผื่อจะอาการดีขึ้นบ้าง
#4 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 07/10/2562 [08:54:17]
อัพเดทค่ะ ตอนนี้อาการดีขึ้นเรื่อยๆแล้วค่ะ แต่ยังไม่หายสนิท
#5 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 07/10/2562 [20:53:41]
ดีใจด้วยครับ [smile04]
#6 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 08/10/2562 [15:55:08]
น้ำเค็ม น้ำกร่อย ที่เลี้ยง ต้องความเค็มประมาณไหนครับ
ถ้าใช้เกลือสมุทร ค่อยๆปรับให้เค็มได้รึเปล่าครับ
#7 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 08/10/2562 [18:38:21]
น้ำเค็ม น้ำกร่อย ที่เลี้ยง ต้องความเค็มประมาณไหนครับ
ถ้าใช้เกลือสมุทร ค่อยๆปรับให้เค็มได้รึเปล่าครับ
ของเราความเค็ม 32 ค่ะเลี้ยงในตู้ทะเลเลย ตัวเมียซื้อมาแล้วจับโยนตู้มเลย [hungry01] ส่วนตัวผู้ที่ป่วยค่อยๆปรับเป็นน้ำเค็มแล้วรักษาค่ะ
ส่วนเกลือสมุทรไม่แน่ใจว่าใช้ได้มั้ย รอผู้รู้มาตอบอีกทีค่ะ
#8 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 08/10/2562 [18:39:01]
ดีใจด้วยครับ [smile04]
ขอบคุณค่า
#9 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 09/10/2562 [15:05:06]
อัพเดทพร้อมรูปค่ะ ตอนนี้ใกล้หายแล้วค่ะ ผอมลงเยอะเลย [smile05]
ถ้าหายป่วยสนิทแล้วก็คงจะให้อยู่ในถังพยายาลไปอีกสัก2สัปดาห์ค่ะ เพื่อความชัวร์ หรือไม่ก็ให้เป็นปลาประจำถังพยาบาลไปเลยค่ะ [gurock01]
#10 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 10/10/2562 [15:57:11]

ถ้าจะเลี้ยงแค่ปลาสอดก็ได้อยู่ครับ ความเค็มได้ 20-40ppt เลย ถ้าค่อยๆปรับนะครับ
#11 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 20/10/2562 [18:43:26]
อัพเดทค่า ตอนนี้น้องหายสนิทแล้ว [perv03] เลยให้อยู่เป็นปลาประจำตู้พยาบาลไปเลยค่ะ [abe01]
#12 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 12/11/2562 [23:36:06]
 [cry01] [cry01] ของผม เปือ่ยทั้งตัว แล้วก็ไม่ว่ายน้ำแล้วครับ นอนนิ่ง ๆ ทำไงดีครับ

มันจะลามไปตัวอื่นอีกไหมครับ
#13 Re: ปลาสอดเป็นอะไรคะ เมื่อ: 17/11/2562 [12:05:24]
[cry01] [cry01] ของผม เปือ่ยทั้งตัว แล้วก็ไม่ว่ายน้ำแล้วครับ นอนนิ่ง ๆ ทำไงดีครับ

มันจะลามไปตัวอื่นอีกไหมครับ
แยกออกมาเถอะค่ะ ปลอดภัยไว้ก่อน [smile05] ถ้าเกินเยียวยาจริงๆก็ทำใจ ในกรณีปลาสอดของเราไม่ได้ใส่ยาอะไรเลยค่ะ แค่แยกออกมาปรับเป็นน้ำเค็ม พอหายดีก็ปรับกลับ แต่สภาพปลาต้องแข็งแรงนะคะถึงจะทำได้ ไม่งั้น(อาจจะ)ตายสถานเดียว ทุกวันนี้ก็กินอยู่ดีค่ะ ดุมากด้วย [gurock01]