วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:10:26]

ช่วยด้วยครับปลาทะยอยตายทั้งตู้เลย

ตู้ตั้งมา สามสัปดาห์เปิดไฟวันละ 6-8 ชม. คาร์บอนยีสต์ 3-4 วิ 1 ฟอง ในตู้มี คาร์ดินัล 5 รัมมิโนส 5

ลงปลาพักน้ำ 1.30 ชม. หลังลงสองวันคาร์ดินัลกับรัมมิโนสไปอย่างละหนึ่ง ผ่านมาอีก 1 สัปดาห์ไปอีก 1 กำลังไปตอนนี้เลยครับ คือตอนแรกคิดว่าน้ำไม่ดีเลยเปลี่ยนน้ำทุก 25% ทุก 3 วันทำมาได้สองรอบก่อนหน้านี้ทุกสัปดาห์ จะพะงาบๆ แบบนี้เลยครับซัก 2-3 ชม.จากนั้นก็จะไผก่อนหน้านี้ไม่ได้ให้อาหารเลยครับเพราะคิดว่ากินตะใคร่ในตู้คือลองให้แล้วน้องไม่กินวันอรกอะกินวันต่อมาไม่กินเลยไม่ให้เพราะคิดว่าอิ่ม วันนี้ลองให้อากหารก็เหลือ

มาเพิ่มรายละเอยีดนะครับปลาชอบไปแอบหลังตู้มากๆ ไม่ค่อยออกมาว่ายหน้าตู้เลยทุกครั้งที่ผมเดินผ่านจะตกใจมากๆ แบบว่ายไปด้านหลังเร็วยไปมาจนดินมั่วไปหมด จะเกี่ยวกับที่ตกใจผมจนช็อคไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/2562 [01:24:55] โดย Kevin.B »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เห็นกระทู้ก่อนบอกว่าต้นไม้ก็กำลังจะตาย เลยสงสัยว่าใช้กรองอะไร น้ำแบบไหน ไฟอะไรครับ
เห็นกระทู้ก่อนบอกว่าต้นไม้ก็กำลังจะตาย เลยสงสัยว่าใช้กรองอะไร น้ำแบบไหน ไฟอะไรครับ

กรอง cs600 ของ crazy stone น้ำประปาจากหอพัก ไฟเป็นสั่ง DIY คนขายแจ้งว่า 90 w

รบกวนทีนะครับ T T
ประปาพักน้ำไหมครับ ก่อนใส่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/2562 [09:28:26] โดย Coffman »
เอ เรื่องแบบนี้ผมเองก็ไม่เคยเจอเหมือนกันนะครับ  [confuse01]

ตู้ตั้งมาสามสัปดาห์เนอะครับ
อืม ตู้ที่ตั้งใหม่ระบบอาจจะยังไม่เซตหรือเปล่านะครับ  [confuse01]

ตอนพักปลานี่ทำยังไงน่ะครับ ก่อนเอาปลาลงตู้น่ะครับ  [smile03]

แล้วที่บอกว่าใช้น้ำประปาจากหอพักนี่  คือตัวน้ำประปาเองมีการพักน้ำใว้ก่อนใช้งานมั้ยครับ   [smile01]
แล้วได้เคยมีการวัดค่าน้ำดูมั้ยครับ
อุณหภูมิตู้เท่าไหร่ครับ 

คาร์ดินัล Cardinal Tetra ( Paracheirodon axelrodi )

Common Names : Cardinal Tetra

Care : สภาพน้ำควรเป็นกรดอ่อนๆ และควรเลี้ยงในตู้ที่มีไม้น้ำค่อนข้างหนาแน่น
คาร์ดินัลไม่ชอบแสงสว่างมาก ควรมีพืชลอยน้ำเพื่อบดบังแสงที่จะส่องลงมายังพื้นตู้
ยิ่งเลี้ยงเป็นฝูงใหญ่ๆ จะทำให้ปลาไม่เครียด และควรจะจัดสภาพแวดล้อมในตู้ด้วยกรวดและฉากหลังให้เป็นสีเข้ม เพื่อปลาจะขับสีได้เข้มขึ้น

PH : 4.5 - 7.0

Temperature : 24 - 29C หรือ 75 - 84F

Hardness : อย่าให้เกิน 4dGH

Potential Size : ตัวผู้ - ตัวเมีย โตเต็มที่ขนาด 5cm (2")

Water Region : ว่ายอยู่กลางน้ำและพื้นตู้

Breeding : ใช้น้ำอ่อน อย่าให้เกิน 2dGH และค่า PH ที่ 5.0-6.0 อุณหภูมิควรอยู่ที่ 82F ใช้มอสชวาคลุมบริเวณพื้นตู้และให้แสงรำไร เมื่อไข่ถูกผสมแล้ว ให้แยกพ่อแม่พันธุ์ออกทันที ไข่จะใช้เวลาฝักตัวประมาณ 24ชม อย่างไรก็ดีก็ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะเพาะพันธุ์ปลาคาร์ดินัลได้ ส่วนมากจะได้มาจากการจับตามธรรมชาติมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/2562 [09:25:08] โดย GAMMARAY »
ประปาพักน้ำไหมครับ ก่อนใส่

คือเป็นไปได้ไหมครับว่าพักปลาน้อยไป ตอนเอาน้องมาคือเอาถุงไปลอยในตู้ 1 ชม จากนั้นเจาะรุถุงแล้วเอาน้ำในตู้ใส่ไป 15% ทุกๆ 10 ยาทีทำแค่สามครั้งแล้วเทน้ำในถุงนั้นใส่ตู้หมดเลย
คือเป็นไปได้ไหมครับว่าพักปลาน้อยไป ตอนเอาน้องมาคือเอาถุงไปลอยในตู้ 1 ชม จากนั้นเจาะรุถุงแล้วเอาน้ำในตู้ใส่ไป 15% ทุกๆ 10 ยาทีทำแค่สามครั้งแล้วเทน้ำในถุงนั้นใส่ตู้หมดเลย
ขั้นตอนการพักปลาก็ถือว่าโอเคแล้วนะครับ  ผมว่าอยู่ที่ระบบในตู้แล้วหละครับ  น้ำประปาที่เอามาเติม มีได้พักน้ำไว้ก่อน 3-4 วันไหม หรือเปิดจากก๊อกแล้วเอามาใส่ตู้เลย
ขั้นตอนการพักปลาก็ถือว่าโอเคแล้วนะครับ  ผมว่าอยู่ที่ระบบในตู้แล้วหละครับ  น้ำประปาที่เอามาเติม มีได้พักน้ำไว้ก่อน 3-4 วันไหม หรือเปิดจากก๊อกแล้วเอามาใส่ตู้เลย

พักสามวันครับผม
อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ ถ้าแตกต่างกันมากในช่วงเวลาไม่นาน ปลาช็อคได้ครับ

ปล่อยปลาลงน้ำ ผมจะไม่เทน้ำในถุงลงไปในตู้ครับ เพราะไม่รู้ว่าน้ำในตู้ที่ร้านมีเชื้อโรคหรือต่างจากในตู้เรามากแค่ไหน พอแช่ถุงปรับอุณหภูมิได้ที่แล้ว เอาน้ำในตู้มาผสมทีละนิดจนปริมาตรเท่ากัน 15 นาทีตักเฉพาะปลาลงตู้ได้ครับ

ลองหาซื้อชุดตรวจค่าน้ำมาเช็คดูครับ โดยเฉพาะค่า ph nitrite kh มันมีชุดที่ตรวจได้ 6 ค่าในแผ่นเดียวเลยครับ

แล้วมีการใช้สารเคมีบริเวณตู้หรือเปล่าครับ เช่น ฉีดน้ำหอม แป้ง ฯลฯ มีผลนะครับ โดยเฉพาะกับตู้ขนาดเล็ก
ผมไม่แน่ใจกับอาการปลาในตู้ของเจ้าของกระทู้นะครับ

แต่ผมจะเอา เหตุการณ์ในตู้ผม ที่ใกล้เคียงกัน มาแชร์ให้ทราบครับ. คือ
ปลาลัมมี่โนสในตู้ผม ทยอยตาย 2วัน 1ตัว

เรื่องมีอยู่ว่า ปลาลัมมี่โนส ผมเลี้ยงไว้ได้6ตัว
เลี้ยงมานานมากกกกกกกก(2ปีได้) ก็มีทยอยตายบ้าง. แก่ตายบ้าง. แคระแกรนบ้าง. จนเหลือแค่3ตัว.

ก็เลยไป.ซื้อลัมมี่โนสมาเพิ่ม อีก 10ตัว
ขั้นตอนการพักปลาก็ล้างถุงด้วยน้ำสะอาด แล้วเอาไปแช่ไว้ในตู้หลัก 30นาที. จากนั้นก็เอาน้ำในตู้ใส่เข้าไป 30-40%. แช่ต่ออีก 15นาที แล้วปล่อยปลาลงตู้หลัก
ผ่านไป 2วัน ลัมมี่โนสทยอยตาย 2วันตัว. ทั้งตัวเก่าและตัวใหม่. ผมเลยสัญนิฐานว่า เป็นที่ปลาใหม่มีเชื้อโรคครับ. เพราะคาร์ดินัล ซิวแกแลคซี่ อ๊อตโต ยังปกติ ครับ

ขอบคุณครับ