วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:33:02]

รบกวนสอบถามครับ

รบกวนสอบถามครับ เมื่อ: 05/06/2561 [23:08:22]
ต้นอนูเบียสที่เป็นใบบกถ้าเอาลงน้ำใบจะละลายหรือเปล่าครับ และไม้ชนิดไหนบ้างนอกอนูเบียสกับเฟรินที่ต้องการแสงน้อยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: รบกวนสอบถามครับ เมื่อ: 06/06/2561 [07:08:06]
ต้นอนูเบียสที่เป็นใบบกถ้าเอาลงน้ำใบจะละลายหรือเปล่าครับ และไม้ชนิดไหนบ้างนอกอนูเบียสกับเฟรินที่ต้องการแสงน้อยครับ

คงละลายครับ แต่เดี๋ยวก็งอกใหม่เองครับ  [smile01]

ส่วนใม้ที่ต้องการแสงน้อย ตามกะทู้ข้างล่างเลยครับ  มอส เฟิร์น เทป  [smile04]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=140452.0
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=166215.0
#2 Re: รบกวนสอบถามครับ เมื่อ: 06/06/2561 [11:15:40]
ขอบคุณครับ
#3 Re: รบกวนสอบถามครับ เมื่อ: 07/06/2561 [13:36:01]
1. อย่าใช้ยีสเลยครับ คุมยาก ผสมใหม่ๆออกอย่างแรงจนกุ้งแทบตาย ขวด1 ลิตร 20 วันก็หมดแล้วต้องผสมใหม่ แล้วขั้นตอนผสม จะว่าง่ายก็ง่ายขะว่ายากก็ยาก มันต้องต้มน้ำ ทำให้น้ำร้อนอะ ไมโครเวฟ หรือกาไฟฟ้าก็ได้ เสดละเอามาละลายน้ำตาล ต้องทิ้งไว้ให้เย็นหรือเอาน้ำแข็งมาผสม ให้อุณหภูมิ 40 องศา ถึงนำยีส1ฝาละลายน้ำเย็น มาเทผสม ปิดฝา เชื่อมชุดฝาขวดกับขวดดักยีส สูตรทำทั้งหมดมีในเวบ ส่วนฝา+ สายยุ่งยากกว่าถังคาร์บอนอีกครับ ผมเคยทำละ โดยเฉพาะตู้เล็กๆ ยิ่งไม่เหมาะกับมือใหม่เลยครับ เพราะควบคุมปัจจัยยาก ใส่นุ่นเยอะ นี่หน่อย ส่งผลต่อความเข้มข้นของสารที่เติมในน้ำครับ กุ้งอ่อนไหวต่อเรื่องนี้มากๆ 
2. แนะนำถังคาร์บอน แบบอลูมิเนียมสวยงามกว่าอีกด้วย ตู้14 นิ้ว ใช้ถัง1ลิตร ใช้งานได้นาน 2 เดือนก็เอาไปเติมได้ เปิดคาร์บอน 1ฟอง / วิ 24 ชม.   แต่ถังอลูราคาแพงครับ เซตละ3500 แต่มันเล็กๆแล้วก้สวย หรือใช้ถังเหล็ก3 ลิตร ใส่ขาตู้ที่มีฝาปิดเอาก็ดีกว่าอายุ6 เดือนเติมที เซตนึง2600 บาท 
3.  กรองแขวนสำหรับตู้14 นิ้ว ถ้าอยากเน้นคุณภาพ ก็เอากรองตัวใหญ่ๆ เอาที่ปรับflowทิศทางของน้ำให้ได้ทั่วตู้ 
4. lay out ไม้สวยๆ มันทำยากครับ แนะนำจัดแบบโล่งๆ เปนเนิน แล้วใช้เปนlay out หิน หินก็มีหลายแบบ ลองไปเลือกดูเองครับ ราคาแพงพอกันครับ แต่หินจัดง่ายกว่าไม้เยอะ
5. พรรณไม้ ต้องดูปัจจัยอื่นด้วยนะ เช่น ไฟ สำคัญสุด อุณหภูมิ+ค่าน้ำ รองลงมา  ปุ๋ยกับคาบอนมาพร้อมๆกัน  ถ้ามีครบสมบูรณ์เลี้ยงอะไรหก้โตครับ แต่กุ้งชอบมอส เลี้ยงง่ายไฟน้อย ขอแค่น้ำเย็นก็อยุ่ได้ครับ
#4 Re: รบกวนสอบถามครับ เมื่อ: 07/06/2561 [19:09:21]
1. อย่าใช้ยีสเลยครับ คุมยาก ผสมใหม่ๆออกอย่างแรงจนกุ้งแทบตาย ขวด1 ลิตร 20 วันก็หมดแล้วต้องผสมใหม่ แล้วขั้นตอนผสม จะว่าง่ายก็ง่ายขะว่ายากก็ยาก มันต้องต้มน้ำ ทำให้น้ำร้อนอะ ไมโครเวฟ หรือกาไฟฟ้าก็ได้ เสดละเอามาละลายน้ำตาล ต้องทิ้งไว้ให้เย็นหรือเอาน้ำแข็งมาผสม ให้อุณหภูมิ 40 องศา ถึงนำยีส1ฝาละลายน้ำเย็น มาเทผสม ปิดฝา เชื่อมชุดฝาขวดกับขวดดักยีส สูตรทำทั้งหมดมีในเวบ ส่วนฝา+ สายยุ่งยากกว่าถังคาร์บอนอีกครับ ผมเคยทำละ โดยเฉพาะตู้เล็กๆ ยิ่งไม่เหมาะกับมือใหม่เลยครับ เพราะควบคุมปัจจัยยาก ใส่นุ่นเยอะ นี่หน่อย ส่งผลต่อความเข้มข้นของสารที่เติมในน้ำครับ กุ้งอ่อนไหวต่อเรื่องนี้มากๆ 
2. แนะนำถังคาร์บอน แบบอลูมิเนียมสวยงามกว่าอีกด้วย ตู้14 นิ้ว ใช้ถัง1ลิตร ใช้งานได้นาน 2 เดือนก็เอาไปเติมได้ เปิดคาร์บอน 1ฟอง / วิ 24 ชม.   แต่ถังอลูราคาแพงครับ เซตละ3500 แต่มันเล็กๆแล้วก้สวย หรือใช้ถังเหล็ก3 ลิตร ใส่ขาตู้ที่มีฝาปิดเอาก็ดีกว่าอายุ6 เดือนเติมที เซตนึง2600 บาท 
3.  กรองแขวนสำหรับตู้14 นิ้ว ถ้าอยากเน้นคุณภาพ ก็เอากรองตัวใหญ่ๆ เอาที่ปรับflowทิศทางของน้ำให้ได้ทั่วตู้ 
4. lay out ไม้สวยๆ มันทำยากครับ แนะนำจัดแบบโล่งๆ เปนเนิน แล้วใช้เปนlay out หิน หินก็มีหลายแบบ ลองไปเลือกดูเองครับ ราคาแพงพอกันครับ แต่หินจัดง่ายกว่าไม้เยอะ
5. พรรณไม้ ต้องดูปัจจัยอื่นด้วยนะ เช่น ไฟ สำคัญสุด อุณหภูมิ+ค่าน้ำ รองลงมา  ปุ๋ยกับคาบอนมาพร้อมๆกัน  ถ้ามีครบสมบูรณ์เลี้ยงอะไรหก้โตครับ แต่กุ้งชอบมอส เลี้ยงง่ายไฟน้อย ขอแค่น้ำเย็นก็อยุ่ได้ครับ

ที่เคยทำยีสต์สูตรโปรตีนไม่เคยต้มน้ำเลยครับ ไม่ได้ยุ่งยากอะไรนะจริงๆแล้ว
#5 Re: รบกวนสอบถามครับ เมื่อ: 07/06/2561 [19:25:58]
ถ้าเป็นยีสต์ของผมไม่ต้มอ่ะครับ
ใช้ขวดโค๊กขนาดสองลิตร 
น้ำตาลไม่ฟอกสีใส่ขึ้นมาประมาณคืบ
จากนั้นเอาผงเบคกิ้งประมาณสามช้อนเล็กๆใส่ เขย่าๆๆๆๆ
แล้วก็ยีสต์สักสามช้อน แล้วก็เขย่าๆ
ใส่น้ำกินถังขาวขุ่นใส่จนถึงขอบบนป้าย
ปิดฝา เขย่าๆ
แค่นี้ล่ะครับ รอไม่กี่ชั่วโมง ออกแล่วววววว [smile02]
แล้วผมใช้สองขวดคู่ สองขวดนี้ชงให้ห่างกันสักสองสามอาทิตย์ ติดป้ายวันผสมเอาใว้ครับ
เวลามาดูเจอได้เวลาขวดนึงใกล้หมด
ผมก็ผสมไปเลย แบบนี้เลยได้ฟองไม่ขาดตอนครับ

สูตรนี้ผมอยู่ประมาณเดือนครึ่งถึงสองเดือนครับ
ออกดีเดือนนึงเต็มๆ จากนั้นก็ค่อยๆออกน้อย ก็เขย่าๆเร่งนิสสนึงครับ  [smile01]

แต่ก็สู้ถังไม่ได้อยู่ดีล่ะครับ  แต่ก็ยังไม่ได้ใช้แบบถังน่ะครับ
ยังรู้สึกได้ทำโน่นทำนี่ เฮฮาอยู่อ่ะครับ [lol01] [lol01]
 ซ่อมสายรั่วมั่ง ฝาฉีกมั่ง  ก็ห้าหกเดือนซ่อมที  [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/2561 [19:38:09] โดย GAMMARAY »
#6 Re: รบกวนสอบถามครับ เมื่อ: 07/06/2561 [21:10:25]
ยีสจะต้มน้ำตาลทำอะไรให้ยุ่งยากขนาดนั้นครับ กุ้งก็ไม่เคยตาย
สูตรผม ชั่งน้ำตาลตามขนาดขวด ใส่ยีส เติมน้ำ ปิดฝา เขย่าจนน้ำตาลละลาย ประกอบเข้าที่เดิม จบ

รวมเวลาการทำทั้งหมด ไม่เกิน 5 นาที ไม่ต้องรอมันหมด 20วัน เททิ้ง ชงใหม่
ไม่ต้องผสมอย่างอื่นให้วุ่นวายหรอก ปวดหัว

น้ำก็ใช้น้ำในตู้นั่นแหละ อย่าใช้น้ำประปาจากก๊อกนะ ยีสตายห่าหมด
#7 Re: รบกวนสอบถามครับ เมื่อ: 08/06/2561 [11:46:08]
ฮ่าๆ ผมว่ามันแล้วแต่สูตรแล้วหละ  การต้มมันมีผลต่ออัตราการละลายของน้ำตาลในน้ำครับ ทำให้ได้สารละลายที่ไม่ตกตะกอน เวลาเราใช้ๆไป การต้มเปนทางเลือกนึง ที่ออกแน่ๆ100% ส่วนบางท่านที่บอกว่าง่าย ผมว่าสำหรับมือใหม่ ไม่มีอะไรที้ง่ายหรอกครับ  บางทีผสมลงไปหมดเลย ทั้งน้ำตาล ยีส ไม่ต้ม เขย่าๆ ถึงน้ำไม่มีคลอรีน แต่การเขย่าขวดเพื่อให้น่ำตาลละลายโดยมีผงยีสอยุ่ในขวดมันก็ทำให้ยีสตายได้ ออกช้า ละลายไม่ดีเท่าการละลายน้ำตาลในน้ำร้อนก่อนแล้วทิ้งไว้ให้เย็นก่อนปลุกยีสแล้วผสมลงไป ตามที่บอกนะฮะ