วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:14:47]

DIY เพิ่มความแข็งแรงให้ฝาขวดน้ำอัดลมสำหรับคาร์บอนยีสต์

ฝาน้ำอัดลมสำหรับขวดยีสต์ฉีกบ่อย  เพราะต้องรับแรงดันสุงตลอดเวลา   
ปลายฝาฉีก ก๊าสรั่ว ต้องซ่อมบ่อยเกินไป
ซ่อมทีนึงก็นานเป็นชั่วโมง เลยลองหาวิธีแก้ใขครับ

ผมใช้สายรัด  รัดตรงปลายฝาก่อนหยอดซิลิโคนครับ   
เคยทดลองทำใช้มาก่อนหน้านี้  รัดไป1เส้น อยู่มาได้เกือบครึ่งปีแล้ว
พออีกเซตนึงเกิดฝาฉีกขึ้น เลยรัดไปสองเส้นควบเลย   ฮ่าๆๆๆๆ

เจาะรู เสียบท่อเสร็จ ก็รัดแบบนี้ครับ

จากนั้นหยอดซิลิโคนทับรอยเจาะเพื่อกันรั่ว
และพอกให้หนา เพื่อเสริมความแข็งแรง ทนทานครับ

ซิลิโคนแบบใช้สองหลอดผสมตามร้านยี่สิบบาท ใช้หนึ่งเซตต่อหนึ่งฝาครับ
พอกไปเลยครับ

ต้องทำใจครับ พลาสติกเป็นวัสดุที่เสื่อมสภาพได้ตามเวลา
ยิ่งฝาขวดน้ำอัดลมเดี๋ยวนี้ ผมว่าเขาฉีดมาบางกว่าเดิม
ซึ่งถ้าต้องมาทนแรงดันของก๊าสทุกวัน

และต้องหมุนฝาเกลียวเข้าออกเพื่อชงวัสดุใหม่ ยิ่งฉีกง่าย
หากสามารถยืดอายุในการต้องซ่อมแซมออกไปได้ก็จะดีครับ  [smile01]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แต่ก่อนที่ผมเคยทำ Co2 ยีสต์ ฝาแบบชัวร์สุดคือจุกยางวิทยาศาสตร์ ไม่ยุ่งยากเลยใช้ง่าย
แต่ก่อนที่ผมเคยทำ Co2 ยีสต์ ฝาแบบชัวร์สุดคือจุกยางวิทยาศาสตร์ ไม่ยุ่งยากเลยใช้ง่าย

ถูกต้องเลยครับ  เคยเห็นแว๊บๆในห้องซื้อขายอยู่เหมือนกัน  [smile01] [cheer01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/2560 [16:31:01] โดย GAMMARAY »
จุกยางชุดทดลองวิทยาศาสตร์ที่ศึกษาภัณฑ์น่าจะใช้ได้  ไม่งั้นเอาขวดพร้อมจุดยางชุดทดลองที่ศึกษาภัณฑ์มาใช้เลยจ่ายเพิ่มอีกหน่อยแต่ไม่ต้องดัดแปลงเยอะ
จุกยางชุดทดลองวิทยาศาสตร์ที่ศึกษาภัณฑ์น่าจะใช้ได้ 
ไม่งั้นเอาขวดพร้อมจุดยางชุดทดลองที่ศึกษาภัณฑ์มาใช้เลยจ่ายเพิ่มอีกหน่อยแต่ไม่ต้องดัดแปลงเยอะ

ขอบคุณครับ  ว่าที่จริงก็เคยเล็งๆจุกยางใว้เหมือนกันนะครับ เพราะข้อดีตามคุณเอว่าใว้นั่นเลย
แต่พอดีทำแบบฝาน้ำอัดลมไปแล้วก็เลยปล่อยเลยตามเลยน่ะครับ  [smile01]

ว่าแต่จุกยางนี่มันยัดใส่ขวดน้ำอัดลมได้หรือเปล่าครับ
หรือว่าต้องใช้ขวดชนิดอื่น