วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:46:40]

drop checker แบบแขวน(hang-on) กับ แบบจุ๊บติดกระจกในน้ำ

เราเป็นมือใหม่ CO2 อยากเรียนสอบถามหน่อยฮะว่า

drop checker แบบแขวน(hang-on) กับ แบบจุ๊บติดกระจกในน้ำ... ความแม่น และ ระยะเวลาที่กว่าจะเปลี่ยนสี ซึ่งกรณีนี้เราใช้น้ำยาเดียวกัน(เราใช้ชุดน้ำยาของคุณคนนี้) ทั้งสองแบบนี้มีความแตกต่างกันไหมฮะ เพราะเห็นช่วงพื้นที่อากาศของแบบแขวนมันยาวเหลือเกิน

คือตู้เราเล็กมาก 8.5" เอง... ตอนนี้ใช้ drop checker แบบจุ๊บติดกระจกในน้ำไซส์เล็กสุดเท่าที่จะหาได้ก็ยังรู้สึกว่ามันยังเป็นสิ่งแปลกปลอมในตู้ไปนิด เลยสนใจแบบแขวนมันจะดูดีกว่าสำหรับตู้เล็กๆ ของเรา

เครดิต: ภาพจาก google search
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/08/2560 [19:21:13] โดย Keith de Win »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จริงๆแล้วจะอยู่ในตู้นอกตู้ไม่มีผลครับ แต่พื้นที่หน้าตัดของผิวน้ำที่อยู่ในตัววัดมีผล และแบบแขวนนอกตู้ส่วนมากมันจะหน้าตัดเล็กๆ แบบในรูปนั่นก็เท่านิ้วก้อยเอง สีน้ำยาวัดมันก็จะเปลี่ยนแปลงช้ากว่าครับ แต่ไม่มีผลกับความแม่นยำ อันนั้นเป็นเรื่องของน้ำที่ใช้ผสมน้ำยาและความสะอาด
จริงๆแล้วจะอยู่ในตู้นอกตู้ไม่มีผลครับ แต่พื้นที่หน้าตัดของผิวน้ำที่อยู่ในตัววัดมีผล และแบบแขวนนอกตู้ส่วนมากมันจะหน้าตัดเล็กๆ แบบในรูปนั่นก็เท่านิ้วก้อยเอง สีน้ำยาวัดมันก็จะเปลี่ยนแปลงช้ากว่าครับ แต่ไม่มีผลกับความแม่นยำ อันนั้นเป็นเรื่องของน้ำที่ใช้ผสมน้ำยาและความสะอาด

มีคนช่วยคลายข้อสงสัยให้แล้ว เดี๋ยวจะไปจัดมาเลย... ขอบคุณมากๆ ฮะ [smile04]

จริงๆ อันที่กำลังใช้อยู่ มันก็ใช้ดี แล้วก็เล็กที่สุดเท่าที่จะหาได้แล้ว แต่พออยู่ในตู้เล็กๆ มันก็ยังดูเด่นเกินหน้าเกินตาไปหน่อยเท่านั้นเอง [smile05]

ขอใช้พื้นที่ตรงนี้ถามสักนิด ว่าน้ำยานี้ใช้งานนานเท่าไหร่ถึงต้องเปลี่ยนน้ำยาใหม่
ขอใช้พื้นที่ตรงนี้ถามสักนิด ว่าน้ำยานี้ใช้งานนานเท่าไหร่ถึงต้องเปลี่ยนน้ำยาใหม่

ของเรานะ... ในกระทู้ที่เขาลงประกาศขาย เขาแนะนำไว้ว่าอย่างนี้
อ้างถึง
เพื่อความแม่นยำควรเปลี่ยนสารละลายดังกล่าวทุกสัปดาห์หรือทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำ

แต่เราเองจะให้เปลี่ยนทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันไม่สะดวกเท่าไหร่ เลยแค่อาทิตย์ละครั้ง

ถ้าจะเปลี่ยนก็ 7-14 วันครั้งก็ได้ แต่ที่จริงมันไม่ต้องใช้ตลอดก็ได้ครับ ถ้าเรากะว่าจะไม่ปรับปริมาณ CO2 อีกแล้ว ก็ถอดดรอปออกเลยก็ได้ ไว้ตั้งตู้ใหม่ค่อยเอามาใช้
เพราะถ้าเราไม่ได้ปรับการให้ CO2 ปริมาณที่ละลายในน้ำมันก็จะไม่ค่อยเปลี่ยนอยู่ละ ส่วนมากจะติดกันไว้สวยๆเท่ๆเล่นยังงั้นเอง หน้าตามันแปลกๆดี
ถ้าจะเปลี่ยนก็ 7-14 วันครั้งก็ได้ แต่ที่จริงมันไม่ต้องใช้ตลอดก็ได้ครับ ถ้าเรากะว่าจะไม่ปรับปริมาณ CO2 อีกแล้ว ก็ถอดดรอปออกเลยก็ได้ ไว้ตั้งตู้ใหม่ค่อยเอามาใช้
เพราะถ้าเราไม่ได้ปรับการให้ CO2 ปริมาณที่ละลายในน้ำมันก็จะไม่ค่อยเปลี่ยนอยู่ละ ส่วนมากจะติดกันไว้สวยๆเท่ๆเล่นยังงั้นเอง หน้าตามันแปลกๆดี

ติดตรงกระจกมาเป็นเดือนจนกระป๋องคาร์บอนจะหมดแล้ว ยังไม่ได้ลองทำยีสต์เองดูเลย มีสูตรไหนทำง่ายๆฟองออกแน่นอนคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/08/2560 [15:43:26] โดย Star »
ขออณุญาติคุณ Keith de Wind ตอบคุณ Star ในกะทู้นี้นะครับ  [smile04]

นี่ครับ สูตรคาร์บอนยีสต์จากจอมยุทธในเวปนี้แหละครับ    [smile02]

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=97252.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=87609.0

ผมก็อ่านๆแล้วทำตามสูตรนี้แหละครับ 
ของคุณ  Star นี่ไม่แน่ใจขนาดขวดนะครับ
ลองเอาสูตรข้างบนนี่ไปเทียบดูก็แล้วกันครับ [smile01]

ของผมนี่ขวดโค๊กสองลิตรสองขวดคู่ กับขวดกักหนึ่งขวดครับ
ฝาขวดน้ำอัดลมของมันเอง ซิลิโคน และสายยางแข็งครับ 
สามสี่เดือนเดือนฝาฉีกที ก็ซ่อมที  555 
ใจยังไม่ถึงพอใช้คาร์บอนถังครับ  [perv02]

ปล สังเกตว่าฝาน้ำอัดลมรุ่นหลังนี่ฝามันอ่อนโยนกว่ารุ่นเก่านิดหน่อยครับ  [cry01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/08/2560 [16:48:10] โดย GAMMARAY »