วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:05:44]

diy ที่ฝังปุ๋ย อย่างง่ายและถูกที่สุดในโลก

จากกะทู้ diy  ที่ฝังปุ๋ยกะทู้เก่าๆครับ
เอามาลองดัดแปลงให้มันง่ายกว่าและถูกกว่า

อุปกรณ์

หลอดกาแฟขนาดที่ให้แคปซูลติดปลายได้

ตะเกียบ

บากปลายหลอดเป็นปากฉลามให้แซะหน้าดินได้ง่ายๆ
ตัดผ่ากลางนิดๆพอให้ดันแคปซูลออกง่ายๆ
แบบนี้ครับ

ใส่ตะเกียบลงไป แบบนี้ครับ

เวลาจะใช้ก็ติดแคปซูล ทิ่มดันดินลงไป  แล้วก็ดันปลายตะเกียบเข้าไป

ฮ่าๆๆ ง่ายมั้ยครับ ไม่มีสปริง ไม่ติดกาว  ไม่มีอะไรเลย มีแต่ของฟรี ฮ่าๆๆๆ
ผมลองมาแล้วเมื่อกี้ ได้ผลดี  ที่ฝังปุ๋ยแบบหน้าด้าน ฮ่าๆๆๆๆๆ   [lol01]

ถ้าลงผิดห้องต้องขออภัยครับ
ย้ายได้นะครับผม [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/05/2560 [15:07:17] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เยี่ยมเลยครับ กลับบ้านไปจะลองเลย [smile02]
เพิ่มเติมนะครับ อันนี้อาจสามารถใช้ได้กับพื้นที่ร่วนๆเช่นดินนะครับ
ถ้าเป็นพื้นแน่นๆหรือพวกพื้นหินพื้นกรวด หลอดอาจหักก่อน

อาจดัดแปลงโดยใช้หลอดปากกาเก่าๆที่แข็งๆ แทนก็น่าจะได้นะครับ จะได้ทะลวงพื้นแข็งๆได้  [smile02]