วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:42:06]

สอบถามปัญหาครับ "กรอสโซ่เน่า"

ผมใช้ตู้ Xilong XQ-380A ขนาดตู้ 39x27x45 cm ใส่น้ำได้ 45 ลิตร มีไฟ LED มาให้น่าจะประมาณ 3W

ปัญหาคือ
ผมปลูกไม้น้ำอายุตู้ได้ประมาณ15วัน ปรากฎว่ากรอสโซ่เริ่มยืดครับ ลำต้นยาวประมาณเกือบ 2 เซนและเริ่มเน่าครับ เริ่มเน่าแถวต้นมอส
ก่อนครับ แล้วลามเน่าไปเรื่อยๆ
ที่มันเน่านี่ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไรครับ เน่าเพราะไฟไม่พอ (ถ้าไฟไม่พอว่าจะซื้อ Boyu PL-40,18W มาใส่แทนไหวมั้ยครับ) หรือ ไม่มี CO2 ครับ

สภาวะที่เลี้ยง
1. อุณหภูมิน้ำประมาณ 28-30 องศา
2. 2อาทิตย์แรกเปิดไฟ 24 ชั่วโมงครับ หลังจากนั้นเปิดไฟ 12 ชั่วโมง เวลา 18.00-06.00 น.
    ความสูงของน้ำจากผิวดินหน้าตู้ประมาณ 30 เซนครับ
3. ตู้ไม่มี CO2 ครับ (ว่าจะหามาใส่เป็นระบบกระป๋องฉีดเอาครับ...แต่เน่าซะก่อน)

ปล. ตอนนี้อายุตู้ได้ 26 วันแล้วครับ กรอสโซ่เน่าไป 80% ของตู้แล้วครับ ต้นที่อยู่บนโขดหินก็เน่าครับ  [awkward01]

[/size][size=78%]
[/size]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

รูปไม่ขึ้นน่ะครับ ผมขอลองอัพรูปอีกทีนะครับ (อัพครั้งแรกผมทำไม่ถูกครับ)
ขอฝากเป็นลิ้งค์เผื่อไว้ด้วยนะครับนะครับ
https://www.mx7.com/view2/zW6yZPFupexOxKxY

น่าจะขาดแคลเซียม ช่วงพืชเติบโตอย่างรวดเร็ว 3-5 สัปดาห์จะต้องการมากเป็นพิเศษ หากขาด อาการจะประมาณนี้