วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:41:00]

ขอคำแนะนำในการซื้อกุ้งฝอยมากินตะไคร่ครับ

ตั้งใจว่าจะซื้อกุ้งฝอยมาลงถังหรือกะละมังเปล่าๆต่างหาก เอาไว้กินตะไคร่ครับ อยากสอบถามว่า

-กุ้งฝอยจากร้านที่เขาขายไว้เป็นเหยื่อ,อาหารปลา กับกุ้งฝอยตามตลาด ซื้อแบบไหนดีกว่ากันครับ?
(ตลาดบ้านผมจะมีแม่ค้ามาขายกุ้งฝอยสด(กุ้งเต้น) ตอน 4-5โมงเย็น)
-ถ้าไม่ได้เลี้ยงมันร่วมกับตัวอะไรเลย ต้องเอามาฆ่าเชื้่อ,ปรสิตก่อนไหมครับ? แล้วใช้อะไรฆ่าเชื้อได้บ้างครับ?
-ถ้าสมมุติไม่ได้ฆ่าเชื้อ เวลาผมยกต้นไม้จากที่อื่นมาใส่ไว้ในถังกุ้งฝอย ปรสิตมันจะติดต้นไม้เวลายกกลับไปใส่ที่เดิมไหมครับ?
-มีคำแนะนำเพิ่มไหมครับ เช่น ใส่อ๊อก ใส่เกลือ หรือใส่อะไรไว้ให้พวกนี้มันหลบหรือซ่อนตัว
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ [smile01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่ติดว่าไม่สวย ก็ลงเลยครับ เหมือนๆกัน ผมก็ลงเหมือนกัน เน้นให้ทำงานครับ  [smile02] [smile02] [smile02]
ไม่ติดว่าไม่สวย ก็ลงเลยครับ เหมือนๆกัน ผมก็ลงเหมือนกัน เน้นให้ทำงานครับ  [smile02] [smile02] [smile02]

เรื่องสวยไม่สวย ไม่มีปัญหาครับ กุ้งจะงามงามที่ใจใช่ใบหน้า(นั่นมันคน  [shock02] ) ถ้าไม่ติดที่สรรพคุณพี่ฝอยแก ว่าจับกุ้งแคระกับปลาอื่นกินแล้ว คงเทเลี้ยง ร่วมกันไปแล้วอ่ะครับ  [cry01] [cry01] [cry01]

ของพี่ซื้อกุ้งฝอยจากไหนเหรอครับ แล้วได้ผลไงบ้างฮะ  [smile02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/05/2560 [12:44:47] โดย Dear_jan. »

เรื่องสวยไม่สวย ไม่มีปัญหาครับ กุ้งจะงามงามที่ใจใช่ใบหน้า(นั่นมันคน  [shock02] ) ถ้าไม่ติดที่สรรพคุณพี่ฝอยแก ว่าจับกุ้งแคระกับปลาอื่นกินแล้ว คงเทเลี้ยง ร่วมกันไปแล้วอ่ะครับ  [cry01] [cry01] [cry01]

ของพี่ซื้อกุ้งฝอยจากไหนเหรอครับ แล้วได้ผลไงบ้างฮะ  [smile02]
ตลาดสดนี้แหล่ะครับ ตอนนี้โละตู้ไปแล้ว ตั้งตู้ใหม่จาก 24 เป็น36 ยังไม่พบตะไคร่เลยยังไม่ลง ตักออกใส่ถัง รอตู้ตายหมดเลย ว่าจะทำกุ้งเต้นซะหน่อย ใจไม่ถึง เอาไปเป็นปุ๋ยแทน... [smile02] [smile02] [smile02]
แถวบ้านผม ต้องรอตอนร้านกุ้งเต้นมาขายอ่ะครับ ถึงจะได้เจอกุ้งฝอยสดๆ กะว่าวันจันทร์จะไปขอเขาซื้อแบ่งสัก 10-20

ตอนไปซื้อ พี่เลือกหรือคัดตัวกุ้งฝอยมั้ยอ่ะครับ? หรือบอกแม่ค้าเอากุ้งฝอยเท่านี้ๆ พอเขาตักใส่ถุงเสร็จก็กลับบ้านมาเทเลย?
ซื้อเหมาสิครับ ไปนั่งเลือกคงโดนแม่ค้าด่าแน่555  ค่อยมาเลือกเองที่บ้าน แต่กุ้งพวกนี้อึดอยู่แล้ว ครับ
เลือกนี่ เลือกเฉพาะตัวที่ยังเป็นๆอยู่ใช่มั้ยครับ หรือมีแยกตัวผู้ตัวเมียด้วย

ของผมกะว่าจะเอาใส่กระถางไม่ก็โอ่ง ใส่สาหร่ายหน่อย ออกซิเจนไม่แน่ใจต้องใช้อ๊ะเปล่า  [confuse01]
ผมไม่เลือกตัวผู้ตัวเมีย (ดูไม่เป็น5555) เอาตัวแข็งแรง แล้วใส่ตู้เราเลยมีไม้น้ำอยู่แล้วมันมี O2 อยู่แล้วครับ ปล่อยตามธรรมชาติเลย ผมโฟกัสต้นไม้ครับ กุ้งไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ ให้มันกินตะไคร่ อย่างเดียวพอครับ ถ้าดูมันเหงาๆหน่อยค่อยให้ O2 มัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/05/2560 [21:55:28] โดย @Chaiyaphum »
ขอบคุณมากครับ 555 ว่าแต่ได้แช่เกลือหรือน้ำยาฆ่าปรสิต ก่อนเอากุ้งใส่ตู้มั้ยครับ [smile01]
ใช้กุ้งเชอรี่ก็ได้นะครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องปรสิตมากนัก เพราะฟาร์มเค้าจัดการมาอยู่แล้ว ตอนนี้ราคาถูกมาก กินเบากินละเอียดกว่ากุ้งฝอย ต้นไม้ไม่ค่อยช้ำ แถมออกลูกเพิ่มจำนวนได้เองด้วย
ใช้กุ้งเชอรี่ก็ได้นะครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องปรสิตมากนัก เพราะฟาร์มเค้าจัดการมาอยู่แล้ว ตอนนี้ราคาถูกมาก กินเบากินละเอียดกว่ากุ้งฝอย ต้นไม้ไม่ค่อยช้ำ แถมออกลูกเพิ่มจำนวนได้เองด้วย

เชอรี่ผมเองก็เลี้ยงไว้นะครับแอดมิน แต่เหมือนมันกินไม่ทัน หรือมันไม่กินตะไคร่ที่ผมเจอในอ่างก็ไม่แน่ใจอ่ะครับ ตะไคร่ที่ผมเจอ มันน่าจะมีเส้นผมเขียว กับเส้นขน แล้วก็ตะไคร่เขียวอีกอัน เป็นเส้นยาวๆคล้ายเส้นผม แต่มันแตกแขนงออกมา เหมือนรากหรือกิ่งไม้เลยครับ หาอ่านในเว็บนี้ เขาบอกว่าน่าจะเป็น "ตะไคร่สองหน้า" มันติดมาตอนผมไปเอาสาหร่ายจากอ่างบัวข้างบ้านมาใส่น่ะครับ  [cry01]
อ้อ ตะไคร่นั้นเชอรี่ไม่กินครับ ผมก็ลืมถามไปว่าตะไคร่ตัวไหน งั้นต้องกุ้งฝอยแหละครับ เพราะพวกเส้นผมนี่แม้แต่เล็บมือนางกับสอดดำที่กินแทบทุกตัวก็ยังไม่กินเลยครับ ที่เห็นมีกินก็กุ้งฝอยอดอยากนั่นแหละ

ถ้าจะกำจัดปรสิตแบบง่ายๆก็เกลือนี่แหละครับ ปกติผมแช่กำจัดปรสิตปลาก็ประมาณ 2 ขีด ในน้ำ 10 ลิตร แช่ 10 นาทีหรือน้อยกว่า แช่แล้วคอยดูอาการด้วยครับ เห็นท่าไม่ดีก็ย้ายออกเลย เกลือจะทำให้พวกปรสิตเสียน้ำอย่างรวดเร็วจนตายครับ

แต่ ผมไม่เคยแช่กุ้งครับ ไม่แน่ใจว่าจะใช้อัตรานี้ได้มั้ย ลองเอาไปปรับดูแล้วกันนะครับ
อ้อ ตะไคร่นั้นเชอรี่ไม่กินครับ ผมก็ลืมถามไปว่าตะไคร่ตัวไหน งั้นต้องกุ้งฝอยแหละครับ เพราะพวกเส้นผมนี่แม้แต่เล็บมือนางกับสอดดำที่กินแทบทุกตัวก็ยังไม่กินเลยครับ ที่เห็นมีกินก็กุ้งฝอยอดอยากนั่นแหละ

ถ้าจะกำจัดปรสิตแบบง่ายๆก็เกลือนี่แหละครับ ปกติผมแช่กำจัดปรสิตปลาก็ประมาณ 2 ขีด ในน้ำ 10 ลิตร แช่ 10 นาทีหรือน้อยกว่า แช่แล้วคอยดูอาการด้วยครับ เห็นท่าไม่ดีก็ย้ายออกเลย เกลือจะทำให้พวกปรสิตเสียน้ำอย่างรวดเร็วจนตายครับ

แต่ ผมไม่เคยแช่กุ้งครับ ไม่แน่ใจว่าจะใช้อัตรานี้ได้มั้ย ลองเอาไปปรับดูแล้วกันนะครับ
[/font]
ตั้งใจว่าจะเอาโอ่งใบเล็กๆ ใส่กุ้งฝอย แล้วค่อยยกต้นไม้(ที่ติดตะไคร่)จากในอ่างใหญ่ มาวางให้กุ้งฝอยแทะตะไคร่น่ะครับ [/font]เอากุ้งฝอยแช่น้ำเกลือไว้ก่อนได้สิน่ะครับ ขอบคุณครับ
-เห็นในเพจไม้น้ำ  เขาแนะนำว่ายามาโตะกับกุ้งมาลายา กินตะไคร่สองหน้าเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/05/2560 [23:13:46] โดย Dear_jan. »
[/font]
-เห็นในเพจไม้น้ำ  เขาแนะนำว่ายามาโตะกับกุ้งมาลายา กินตะไคร่สองหน้าเหมือนกัน

แต่มันไม่กินเส้นผมเลยน่ะสิครับ อย่างน้อยก็เท่าที่ผมเคยสังเกตน่ะนะ
เมื่อวานล้างอ่าง แล้วดูดตะไคร่ออกๆบ้าง 90% เป็นตะไคร่ตัวนี้ครับ ที่บุกแบบลุกลามมาก(เกาะหินแทนมอสไปเรียบร้อย) มันคือตะไคร่อะไรหรือครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/05/2560 [14:28:25] โดย Dear_jan. »