วันอังคารที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:48:43]

ไฟLed กับไมัแดง

ไฟLed กับไมัแดง เมื่อ: 18/05/2560 [19:37:36]
ไม่ทราบว่าตอนนี้ ไฟled ที่ขายๆกันอยู่มีตัวไหนไปได้สวยกับไม้แดงบ้างครับ
อยากได้แบบที่ราคาไม่ค่อยแรงมาก

ปล.  Chihiros นี่เลี้ยงไม้แดงได้ดีไหมครับ
พอมีรูปประกอบไหม

ขอคำแนะนำทีครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ไฟLed กับไมัแดง เมื่อ: 18/05/2560 [19:59:07]
นี่ครับ chihiros ครับ
แสงขาว ผมใช้อยู่เป็นโคมหลักครับ  ใช้ดีครับ
เดี๋ยวนี้เขามีรุ่นพลัสด้วยคือเพิ่มเม็ดledมาอีกสองหรือสามแถวครับ

#2 Re: ไฟLed กับไมัแดง เมื่อ: 18/05/2560 [20:12:57]
พอมีรูปตู้ให้ดูหน่อยไหมครับ
อยากเห็นว่าใช้แล้ว ไม้แดงสี
ออกมาเป็นยังไงบ้าง
#3 Re: ไฟLed กับไมัแดง เมื่อ: 18/05/2560 [20:20:39]

ได้ประมาณนี้ล่ะครับ อมชมพู ฮ่าๆๆ
จากรูปนี้ ผมใช้สองโคมครับ
อีกโคมนึง โอเชี่ยนครับ มีสองสี ขาวกับแดงครับ

เข้าใจว่าปัจจัยการเลี้ยงใม้ให้แดง นอกจากไฟ คงจะมีอย่างอื่นประกอบอีกเยอะด้วยนะครับ
#4 Re: ไฟLed กับไมัแดง เมื่อ: 18/05/2560 [20:24:54]
โอ้.... อันนี้ตู้ขนาดไหนครับนี่
ถึงกับต้องใช้สองโคมเลย
#5 Re: ไฟLed กับไมัแดง เมื่อ: 18/05/2560 [21:02:27]
ตู้นี้16"ครับ ที่ผมใช้สองโคมจริงๆแล้วไม่ใช่เพราะอยากให้ใม้แดงครับ
แต่เพราะต้องการให้สีน้ำออกมาสวยๆครับ
ใช้สีขาวอย่างเดียวรู้สึกบรรยากาศมันดูด้านๆครับ

ส่วนอันนี้ข้อมูลในเวปเรื่องใม้แดง ที่ไปค้นๆมา มีเยอะครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=141333.0

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=112947.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/05/2560 [21:08:39] โดย GAMMARAY »
#6 Re: ไฟLed กับไมัแดง เมื่อ: 19/05/2560 [04:14:59]
จริงๆพวกก็ก็อ่านมาหมดแล้วครับ
แต่ไม่ค่อยมีใครพูดถึงไฟ led กับไม้แดงเท่าไร

เลยไม่แน่ใจว่าใช้แล้วจะไปรอดไหม

ตู้ขนาด 60*45*45 cm
ตอนนี้ขุดไฟเก่ามาใช้
 4*24w t5ho กับ Up aqua led U series อีกโคม
เปิดวันละ 8ชม

Co2 น่าจะ 3 ฟอง/วิ
เคยลองแรงกว่านี้แล้ว เหมือนปลาจะไม่ไหว ลอยคอกันเกือบยกตู้

ปุ๋ยใช้ ADA - brighty K
               - Step 2
               - brighty special light
               - eca

ต้นไม้อื่นดูเจริญงอกงามดี
แต่ Rotala rofundiflora กับ colourata สียังไม่มาเท่าไร

เลยกำลังชั่งใจว่า จะเปลี่ยนหลอด T5ho ใหม่ ยกชุด
หรือ ซื้อไฟLed อีกโคมมาแทน T5ho โคมเก่าดี

เพราะคำนวนแล้วเปลี่ยนหลอดยกชุด
ราคาอาจจะเกือบๆซื้อไฟ led (Chihiros A+)ได้อีกโคมนึงเลย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น กลัวซื้อเปลี่ยน Led แล้ว
สีก็ยังไม่ยอมมาเหมือนเดิมนี่สิ - -"
#7 Re: ไฟLed กับไมัแดง เมื่อ: 25/05/2560 [20:10:54]
โดยปกติแล้วต้นไม้จะใช้ คลอโรฟิลด์ (chlorophyll) ในการสังเคราะห์แสง ซึ่งจะอยู่ตามคลอโรพลาสบนใบ ทำให้เราเห็นใบไม้เป็นสีเขียว พืชที่ชอบอยู่ในที่ร่ม จึงมักจะสีเข้มกว่าพืชที่ชอบแสงจัด และมักจะมีใบใหญ่ ยาว กว้างกว่าพืชที่ต้องการแสงมาก

แต่ในต้นไม้บางชนิด จะสามารถสลับมาใช้ แคโรทีนอยด์ (carotenoid) ซึ่งเป็นเม็ดสีแดงที่มีประสิทธิภาพในการสังเคราะห์แสงต่ำ มาใช้ในการสังเคราะห์แสงแทนคลอโรฟิลด์ ในสภาวะที่แสงมีความเข้มมากจนเหลือเฟือ

ทำไมถึงเอาเซลล์ที่ประสิทธิภาพต่ำกว่ามาใช้? เพราะว่าพืชสามารถผลิต carotenoid ได้ง่ายกว่า และเร็วกว่าการผลิต chlorophyll และใช้พลังงานในการหล่อเลี้ยงเซลล์ชนิดนี้ต่ำกว่า

เรียกว่าเป็นเครื่องยนต์อีโค่สำหรับพืช แม้จะกำลังเครื่องน้อยกว่า วิ่งช้ากว่า แต่ก็ราคาถูกกว่าเยอะ

อันนี้ผมสรุปจากหนังสือ Encyclopedia of aquarium plants ของ Peter Hiscock

จากข้อมูลนี้และประสบการณ์ส่วนตัวแล้วชนิดของไฟไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่ครับ ขอให้แสงที่ออกมาไม่แย่จนเกินไป และแสงจัดๆหน่อยและระยะเวลาพอก็เป็นใช้ได้ เปิดนานๆหน่อยก็ได้ครับ ถ้ากลัวตะไคร่ก็เปิด 4 ชั่วโมง เว้นระยะสัก 1 ชั่วโมงแล้วเปิดต่อ ตะไคร่มันจะไม่ชอบไฟแบบนี้ เพราะมันต้องใช้เวลา "อุ่นเครื่อง" นานกว่าที่จะเริ่มสังเคราะห์แสงได้ แต่พืชชั้นสูงกว่าไม่มีปัญหา

ปุ๋ยก็เกี่ยวข้องเยอะ ไม่ว่าไฟจะแรงขนาดไหน ถ้าปุ๋ยไม่มี หรือไม่สมดุล ต้นไม้ก็ซีดครับ แม้แต่อนูเบียสก็กลายเป็นสีเกือบขาวได้ ถ้าแสงจัดๆและปุ๋ยน้อย

อย่าให้ปุ๋ยที่เป็นไนโตรเจนมาก จะทำให้พืชเจริญเติบโตเร็วจนเกินไป และสร้างเม็ดสีได้ไม่ทัน ทำให้สีจืด ไม่เข้ม ให้เน้นโปแตสเซี่ยม เพราะไม่สามารถย่อยสลายจากอาหารปลาได้เหมือนไนโตรเจนและฟอสฟอรัสที่บางครั้งแทบจะไม่ต้องให้เพิ่มเลย ถ้ามีปลาและกุ้งหอยจำนวนนึง

ให้ปุ๋ยธาตุเหล็กทางรากเป็นประจำ เพราะพืชดูดซึมธาตุเหล็กทางรากได้ดีกว่าทางใบ และธาตุเหล็กเป็นธาตุทีมักจะขาดในตู้ไม้น้ำ เพราะไม่สามารถเกิดขึ้นได้เองจากอาหารปลาเหมือนไนโตรเจนและฟอสฟอรัสเช่นเดียวกับโปแตสเซี่ยม และธาตุเหล็กก็มักจะเปลี่ยนรูปไปอยู่ในรูปแบบที่พืชไม่สามารถดึงไปใช้ได้ เราจึงควรจะเติมธาตุเหล็กเป็นประจำ

แมกนีเซียมก็สำคัญครับ ถ้าขาดก็ซีดเหมือนกัน แต่ตัวนี้ปุ๋ยน้ำส่วนมากจะใส่มาให้อยู่แล้ว
#8 Re: ไฟLed กับไมัแดง เมื่อ: 26/05/2560 [21:36:28]

จากข้อมูลนี้และประสบการณ์ส่วนตัวแล้วชนิดของไฟไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่ครับ ขอให้แสงที่ออกมาไม่แย่จนเกินไป และแสงจัดๆหน่อยและระยะเวลาพอก็เป็นใช้ได้ เปิดนานๆหน่อยก็ได้ครับ ถ้ากลัวตะไคร่ก็เปิด 4 ชั่วโมง เว้นระยะสัก 1 ชั่วโมงแล้วเปิดต่อ ตะไคร่มันจะไม่ชอบไฟแบบนี้ เพราะมันต้องใช้เวลา "อุ่นเครื่อง" นานกว่าที่จะเริ่มสังเคราะห์แสงได้ แต่พืชชั้นสูงกว่าไม่มีปัญหา

เปิด 4 ปิด1แล้วเปิดต่อ นี่ สูตรนี้มีผลกับตะไคร่ทุกตัวเลยหรือเปล่าครับ พี่บัง

แล้วถ้าพักนานกว่า 1 ชั่วโมงอะครับ ต้นไม้ที่เลี้ยงจะต้อง อุ่นเครื่อง ใหม่อีกรอบหรอครับ
#9 Re: ไฟLed กับไมัแดง เมื่อ: 29/05/2560 [19:38:34]

เปิด 4 ปิด1แล้วเปิดต่อ นี่ สูตรนี้มีผลกับตะไคร่ทุกตัวเลยหรือเปล่าครับ พี่บัง

แล้วถ้าพักนานกว่า 1 ชั่วโมงอะครับ ต้นไม้ที่เลี้ยงจะต้อง อุ่นเครื่อง ใหม่อีกรอบหรอครับ

ไม่มีผลกับต้นไม้เลยครับ เปิด 4 ปิด 8 ยังได้ เปิดปุ๊บมันก็สังเคราะห์แสงต่อได้ทันที

แต่ที่เราต้องการคือรบกวนการสังเคราะห์แสงของตะไคร่ ด้วยการปิดไฟให้มันชะงักการทำงาน ก็เลยปิดแค่ 1 ชั่วโมงก็พอครับ แต่จะปิดนานกว่านั้นก็ได้ แค่ให้ชั่วโมงการเปิดรวมทั้งวันพอที่ต้นไม้จะสังเคราะห์แสงก็พอ เมื่อก่อนนี้เขาเปิด 4 ปิด 4 กันด้วยซ้ำไป แต่หลังๆมานี่จะนิยมกันแค่ปิด 1 ปิดนานไปเดี๋ยวต้นไม้ได้แสงไม่พอ