วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:14:24]

รบกวนถามเรื่องการพันมอสกับขอนใม้สำหรับตู้แบบDSMครับ

มีเรื่องรบกวนถามครับ

ในกรณีที่อยากตั้งตู้แบบDSM
โดยอยากจัดตู้ให้เป็นขอนใม้ที่มีมอสติดตอใม้ตามภาพตัวอย่างข้างล่างนี้นะครับ

เราสามารถพันมอสกับขอนแล้วเอาลงตู้ จัดองค์ประกอบตั้งแต่เริ่มต้นโดยใม่ใส่น้ำได้เลยหรือเปล่าครับ
คือ พันมอสกับขอนใม้เสร็จเอาลงตู้ โปรยเมล็ดใม้พื้นแล้วปิดแผ่นเรปให้แต่ความชื้น
ทำDSMตั้งแต่ต้นได้เลยหรือเปล่าครับ [smile04]

หรือเราต้องทำDSM รอให้ใม้พื้นขึ้นก่อน
แล้วค่อยใส่ใม้พันมอสตามไปทีหลังตอนจะเติมน้ำครับ  [smile01]

รบกวนด้วยครับจอมยุทธทุกท่าน [smile03]

ขอบคุณภาพประกอบจากกะทู้ในเวปนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/04/2560 [20:58:16] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จัดองค์ประกอบ
พันมอสกับขอนใม้เสร็จเอาลงตู้ โปรยเมล็ดใม้พื้นแล้วปิดแผ่นเรปให้แต่ความชื้น ...ตามนี้ครับฉีดน้ำวันละ 1-2 ครั้ง ไฟ 8-10 ชม.
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ [smile01]

รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ

ถ้าในกรณีที่เป็นใม้พันธ์อื่น เราจะทำDSMแบบนี้ได้ด้วยหรือเปล่าครับ
เช่น เอาไฮโกรใบมนลง เอาไมยราพลง เอา.....บลา บลา บลา....ลง
คือพูดง่ายๆว่า ใม้ชนิดอื่นสามารถเอาลงจัดองค์ประกอบทั้งหมดตั้งแต่ต้นโดยยังไม่ได้เติมน้ำ

คุมแต่ความชื้นแบบมอสได้มั้ยครับ ใม้พื้นขึ้นแล้วค่อยเติมน้ำ

ขอบคุณสำหรับความช่วยหลือนะครับ  [smile04]

ได้ครับ ถ้าความชื่นเพียงพอ
ขอขอบคุณอีกครั้งครับผม ช่วยให้มั่นใจและวางแผนได้เยอะเลย [smile01]

รอวันดีเดย์อีกทีเลยครับ
ไอ้อ้วน ปลาทองตัวสุดท้ายเพิ่งสิ้นชีวาไปอย่างสงบ
ก็คงไม่มีปัญหาแปลงตู้ปลา24"เป็นตู้ใม้น้ำอย่างสมบูรณ์ล่ะครับ  [smile02]

หากท่านอื่นมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมก็ยินดีมากๆนะครับ
ถ้าเสร็จแล้วขอชมหน่อยครับ เผื่อเป็นแนวทาง [smile03] [smile03] [smile03]
ยินดีมากครับผม  [smile01]

รอฤกษ์ดาวโจรจังหวะงามๆแล้วจะทำซักทีล่ะครับ