วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:56:51]

สอบถามเรื่อง Twinstarครับ

สอบถามเรื่อง Twinstarครับ เมื่อ: 20/11/2561 [01:50:01]
พอดีช่วงเทศการคนโสด ได้ของเล่นใหม่ Twinstar ของChihiros มาลองกะว่าจะลดตะไคร่ซะหน่อย [smile03]
ทีนี้พอของมาก็เอาลงไปเทส ปรากฎว่า1ชั่วโมงต่อมา อ๊อดโตกลับบ้านเก่าไป1ราย [shock01] ลองเอามาชันสูตรดู อาการเหมือนโดนไฟฟ้าช๊อต [rage04] อยากถามเพื่อนๆ ที่เคยใช้ว่ามีใครเคยเจอบ้างมั้ย เคยดูในคลิปเค้าใช้แบต 12V ช๊อตปลาได้ อันนี้ดูที่อแดปเตอร์ใช้ไฟ15V [hungry01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ของผมก็ใช้ไม่โดนช๊อตนะครับ [cry01]

สงสัยอ๊อตโต้ผมคงดวงถึงฆาต   [puke03] เห็นตอนใส่ลงไปใหม่ๆ มันไปรุมดูดกันแถวๆเครื่อง ตอนเช้านี้เท่าที่ดู ไม่มีตัวไหนเข้าใกล้เครื่องเลย  [mock02]

ปล. ตู้สวยดีนะครับ ดูสะอาดตาดีจัง [smile05]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/2561 [12:59:16] โดย psimon »
ที่ว่า "อาการเหมือนโดนไฟฟ้าช๊อต" นี่มันยังไงครับ

แต่ปกติเครื่องนี้ช็อตปลาไม่ตายหรอกครับ โวลท์ก็ต่ำ แอมป์ก็น้อย ที่ช็อตปลาเขาใช้แบตเตอรี่ 12v ก็จริง แต่เขาใช้หม้อแปลงปั่นโวลท์ขึ้นไปเป็นหลายพันโวลท์ครับ

โอกาสตายจากสาเหตุอื่นมีมากกว่า เช่นตัวฟองโอโซนจากเครื่องก็ไม่ได้ปลอดภัยกับปลาแบบ 100% เพียงแต่มันมีไม่มากจนไม่มีผลกับปลาส่วนมาก แต่ออตโต้นี่ก็รู้กันดีอยู่ว่ามันเปราะแค่ไหน ก็อาจจะมีผลได้เหมือนกัน หรืออาจจะเป็นสารอะไรบางอย่างที่ติดกับตัวเครื่องมาและไม่ได้ล้างออกก่อนใส่ หรืออาจจะเป็นสาเหตุอื่นที่ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเครื่องเลยก็ได้ครับ
สงสัยอ๊อตโต้ผมคงดวงถึงฆาต   [puke03] เห็นตอนใส่ลงไปใหม่ๆ มันไปรุมดูดกันแถวๆเครื่อง ตอนเช้านี้เท่าที่ดู ไม่มีตัวไหนเข้าใกล้เครื่องเลย  [mock02]

ปล. ตู้สวยดีนะครับ ดูสะอาดตาดีจัง [smile05]

ขอบคุณครับ
ที่ว่า "อาการเหมือนโดนไฟฟ้าช๊อต" นี่มันยังไงครับ

แต่ปกติเครื่องนี้ช็อตปลาไม่ตายหรอกครับ โวลท์ก็ต่ำ แอมป์ก็น้อย ที่ช็อตปลาเขาใช้แบตเตอรี่ 12v ก็จริง แต่เขาใช้หม้อแปลงปั่นโวลท์ขึ้นไปเป็นหลายพันโวลท์ครับ

โอกาสตายจากสาเหตุอื่นมีมากกว่า เช่นตัวฟองโอโซนจากเครื่องก็ไม่ได้ปลอดภัยกับปลาแบบ 100% เพียงแต่มันมีไม่มากจนไม่มีผลกับปลาส่วนมาก แต่ออตโต้นี่ก็รู้กันดีอยู่ว่ามันเปราะแค่ไหน ก็อาจจะมีผลได้เหมือนกัน หรืออาจจะเป็นสารอะไรบางอย่างที่ติดกับตัวเครื่องมาและไม่ได้ล้างออกก่อนใส่ หรืออาจจะเป็นสาเหตุอื่นที่ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเครื่องเลยก็ได้ครับ
ตอบคุณบังครับ
จากประสบการณ์เท่าที่เคยเลี้ยงอ๊อตโต้ตายมาหลายสิบตัว [cry01] ไม่เคยเจออาการประมาณว่าตอน9.00โมงยังร่าเริงปกติ twinstarมาส่งลองใส่ลงตู้ตอน10.00โมง พอ11.00มาดู พบมันตายใหม่ๆ แต่ในลักษณะ "ลอยตุ๊บป่อง" มีฟองอากาศในปาก ตามตัวมีจุดเลือดจางๆสามสี่จุด ท้องไม่ปวม ส่วนมากที่เคยเจอตายใหม่ๆคือจะตายอยู่ก้นตู้ เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้พอดีรีบออกไปทำงาน  [sleepy01] แล้วปลาที่ตายก็ยังเป็นลูกปลาอยู่ครับ  [mock02] เพิ่งเอามาลงใหม่ได้เดือนนึง ยังโตไม่เต็มที่ ก็น่าคิดเหมือนกันครับเรื่องฟองโอโซนอาจทำให้มันตายได้  [puke03] ขอบคุณคุณบังที่มาให้แนวคิดเพิ่มเติมครับ [thumbup] [smile04]