วันพุธที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [01:40:05]

อยากทราบวิธีตัดแต่งต้นไม้น้ำชนิดต่างๆ ครับ

พอดีเริ่มเลี้ยงมาได้ 2 เดือนแล้วอยากจะลองตัดแต่งดูบ้างครับ แต่ไม่มั่นใจตัวเองเท่าไหร่และกลัวต้นไม้จะช้ำด้วยคับ [shock02]
อยากทราบความเห็นของพี่ๆว่า เราควรจะตัดแต่งด้วยวิธีไหนที่ให้ต้นไม้ช้ำน้อยที่สุด
ต้นไม้ประเภทไหนควรตัดอย่างไร หรือไม่ควรตัด สมมุติผมมีหญ้าก้นหอยอยู่ตอนนี้เต็มตู้ไปหมด ควรจะตัดแต่งมันอย่างไรดีครับ
**ผมดูคลิปคนที่ฉีดปุ๋ยน้ำลงดิน จำเป็นต้องทำตามเขาไหมครับถ้าเราไม่ฝังปุ๋ย**
ปล.ผมสายรก ต้นไม้เยอะมากแค่สองเดือนก็ไม่เห็นเม็ดดินแล้วครับ มีตระไคร่ฝุ่นเขียวบ้าง แต่เรื่มจะลดลงเรื่อยๆ คับ [perv01]

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ [smile01] [smile01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ของผม ไม้ข้อตัดตามข้อ ตัดให้ได้ความสูงประมาณนึงแล้วเอาส่วนที่ตัดยัดเข้าไปในพุ่ม ถ้ายังพอมีที่ให้ปัก ผมจะปักลงดินเลย ถ้าไม่มีผมจะยัดๆเอาให้ได้ความสูงเท่าๆกับยอดที่ตัดไป ให้มันแน่นขึ้น เดี๋ยวรากมันจะวิ่งลงดินเอง

พวกพรมหน้าตู้ก็เล็มผิวๆครับ พวกหวีดจิ๋วก็เล็มๆไถๆจนเห็นส่วนที่เหลืองๆข้างใต้ พวกหญ้าก็ตัดแบบสนามหญ้าอ่ะครับ

หญ้าก้นหอยไม่เคยเลี้ยง แต่มีแผนจะลงในตู้ที่กำลังจะ set รอท่านอื่นมาตอบนะครับ แต่เข้าใจว่าน่าจะคล้ายๆไม้ข้อ คือไม่ตัดตรงใบ

พอดีเริ่มเลี้ยงมาได้ 2 เดือนแล้วอยากจะลองตัดแต่งดูบ้างครับ แต่ไม่มั่นใจตัวเองเท่าไหร่และกลัวต้นไม้จะช้ำด้วยคับ [shock02]
อยากทราบความเห็นของพี่ๆว่า เราควรจะตัดแต่งด้วยวิธีไหนที่ให้ต้นไม้ช้ำน้อยที่สุด
ต้นไม้ประเภทไหนควรตัดอย่างไร หรือไม่ควรตัด สมมุติผมมีหญ้าก้นหอยอยู่ตอนนี้เต็มตู้ไปหมด ควรจะตัดแต่งมันอย่างไรดีครับ
**ผมดูคลิปคนที่ฉีดปุ๋ยน้ำลงดิน จำเป็นต้องทำตามเขาไหมครับถ้าเราไม่ฝังปุ๋ย**
ปล.ผมสายรก ต้นไม้เยอะมากแค่สองเดือนก็ไม่เห็นเม็ดดินแล้วครับ มีตระไคร่ฝุ่นเขียวบ้าง แต่เรื่มจะลดลงเรื่อยๆ คับ [perv01]

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ [smile01] [smile01]

เท่าที่ผมเคยทำนะครับ พวกใม้ข้อ ก็ตัดตามข้อได้เลย
จะเอายาวเอาสั้น เล่นระดับยังไงก็ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวมันงอกใหม่เอง

หญ้าก้นหอยนี่ < ตำลึงน้ำป่ะนะ [confuse01] > ผมก็ตัดก้านมันเลยครับ เดี๋ยวก็งอกใหม่
เผลอๆได้ตัดกันจนเบื่อตัดเลยล่ะครับ  ลามไวจัด  [smile02]

ส่วนพวกใม้แบบที่แตกไหล อย่างมาเซเลีย ผมก็ตัดตัวลูกที่มันแตกไหลไปน่ะครับ

ไม้พื้นข้างหน้าผมก็เล็มแหลกครับ เดี่ยวมันก็งอกใหม่  [smile03]

ผมคิดว่า สิ่งที่จำเป็นจริงๆคือกรรไกรที่ใช้ตัดต้องคมๆดีๆครับ ตัดแล้วใม้จะไม่ช้ำครับ
ถ้าไม้ช้ำมากมันจะเน่า   [smile01] [smile01]

ส่วนเรื่องฉีดปุ๋ยน้ำอัดลงดิน ผมเคยทำอยู่พักนึงครับ
แต่พูดตรงๆว่าส่วนตัวแล้วไม่เห็นความต่างอะไรนะครับ  [confuse01]

ผมคิดเอาเองว่า ปุ๋ยน้ำ ฉีดลงดินไป แป๊บเดียวมันก็คงละลายไปหมดเพราะมันเป็นน้ำ
ส่วนปุ๋ยฝัง หลังแคปซูลละลายหมด ข้างในตัวปุ๋ยมันเป็นผงที่ละลายช้า มันก็คงจะอยู่ในดินได้นานกว่านะครับ  [smile01]