วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:03:40]

ขอคำแนะนำขั้นตอนตั้งตู้แบบ DSM และพันธ์ใม้

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคน ผมมือใหม่แท้ๆหัดตั้งตู้ครับ

ผมใช้ตู้ 16"  โคมledโอเชียน1โคม ในโคมมีสีขาวกับแดง

1 ตอนนี้อยากขอคำแนะนำว่าความเข้าใจของผมตามข้างล่างนี้ถูกต้องหรือเปล่านะครับ
   ข้อมูลที่ว่ามานี้ผมใช้เวลารวบรวมจากหลายๆท่านหลายๆช่วงเวลาในเวปนี่แหละครับ
    พอรวบรวมแล้วลองเอามาสรุปรวมๆอันที่หลายๆท่านแนะนำแล้วค่อนข้างตรงๆกันน่ะครับ

ขั้นตอนช่วงตั้งตู้แบบ DSM

1.1 จัดแต่งตู้เสร็จ ทำการซีลตู้ อบชื้นเมล็ดใว้กับตู้  เปิดไฟวันล่ะ 10 -12 ชม 
       ขั้นตอนนี้ใช้เวลาประมาณ เดือน ถึง เดือนครึ่ง

1.2  ครบกำหนดการอบชื้น ก็เติมน้ำ พร้อมกับรันระบบกรอง

สัปดาห์แรก     เปิดไฟวันละ 3 ชั่วโมง     เปลี่ยนน้ำ 50% ทุก 3 วัน
สัปดาห์ที่สอง   เปิดไฟวันละ 5 ชั่วโมง     เปลี่ยนน้ำ 30% ทุก 3 วัน
สัปดาห์ที่สาม   เปิดไฟวันละ 7 ชั่วโมง     เปลี่ยนน้ำ 30% สัปดาห์ละครั้ง
สัปดาห์ที่สี่      เปิดไฟวันละ 9 ชั่วโมง     เปลี่ยนน้ำ 30% สัปดาห์ละครั้ง

ใช้คาร์บอน ร่วมตั้งแต่วันแรกที่เติมน้ำ
 เวลาที่ไม่ได้เปิดไฟให้เปิดอ๊อกใส่ตลอด

ในกรณีตู้ดิน รันน้ำครบหนึ่งเดือนถึงจะใช้ปุ๋ยน้ำ

ซึ่งโดยรวมแล้วเท่ากับว่าตั้งแต่ต้นจนถึงเอาสัตว์น้ำมาลงได้
จะต้องใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 2เดือน

ขั้นตอนตามที่ว่ามานี้ ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ
ปัจจุบันนี้ ผมเริ่มลงกรอสโซ่ไปแล้วอย่างเดียวครับ

2    รบกวนช่วยแนะนำใม้พุ่มเตี้ยๆให้หน่อยครับ
      ตอนนี้ตั้งใจว่าหลังจากรันน้ำไปสักพัก พอตู้เริ่มเข้าที่แล้ว
      จะลงไมยราพ กับพวกใม้ข้อสีแดงๆนิดๆหน่อยๆครับ
      อยากได้ใม้พุ่มๆกอๆเอาใว้หลังตู้ครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าด้วยนะครับ ถ้ามีความสงสัยอื่นๆจะมาขอรบกวนอีกครับ

ปล   ตู้16" นี่หาโคมใช้ยากจริงๆครับ
       จริงๆ อยากได้ Chihiros A-SERIES 401 นะครับ แต่ร้านไม่ได้เอาเข้ามา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/01/2560 [15:57:06] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ก็น่าจะประมาณที่คุณบอกมากนะครับ ของผมทำDSM 20วันปลูกหวีดจิ๋ว พอเติมน้ำเดือนแรกผมไม่ใส่อะไรเลยปุ๋ยน้ำคาร์บอนน้ำอะไรประมานนี้ครับ ก็ไม่รู้ว่าถูกต้องไหม หลังเติมน้ำไฟผม6ชม/วัน จนครบเดือน ทุกวันนี้ก็8-10/วัน แล้วก็ลงปลาแผนกเทศบาลอ่ะครับ หลังจากเติมครบเดือนผมก็ฝังปุ๋ย แล้วก็ปุ๋ยน้ำ ส่วนเรื่องเปลี่ยนน้ำอาทิตแรกวันเว้นวัน 30% หลังจากนั้นก็3วันเปลี่ยนที ส่วนคาร์บอนผม ABนะครับ ตอนนี้ตู้ก็3เดือนจะ4เดือน ต้นไม้ก็โตเรื่อยๆครับ
    รอท่านผู้รู้มาบอกอีกทีนะครับ ผมบอกในส่วนของผมผิดถูกต้องขออภัยด้วยครับ แต่ผมว่ามันไม่น่าจะมีสูตรตายตัวนะครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับที่ช่วยอธิบายให้
จากที่ได้ช่วยอธิบายเพิ่มเติมมาให้
ดูแล้ว เรื่องเวลาการถ่ายน้ำ เปิดไฟ ก็ใกล้เคียงกันเลยนะครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับผม

เนื่องจากตู้แรกที่อยากทำแบบถูกต้องจริงจัง ก็เลยเกร็งๆน่ะครับ

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ตอนนี้กรอสโซ่ที่อบเอาใว้เริ่มมีบางส่วนยืดยาวและใบเริ่มใหญ่แลเว
เราตัดตอนนี้ได้เลยใช่มั้ยครับ หรือรอลงน้ำก่อนแล้วค่อยตัดถึงจะดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/01/2560 [14:11:11] โดย GAMMARAY »
การดูดน้ำที่อยู่ในการ dsm ต้องดูดยังไงอ่ะครับ
ขอตอบในส่วนที่ผมลองทำอยู่นะครับ ผมใช้ไซริงค์ต่อสายอ๊อคดูดเอาครับ ค่อยๆจุ่มแล้วดูดเอาทีล่ะนิดครับ
รอวิธีของท่านอื่นด้วยครับ มีอะไรจะบอกแนะนำยินดีเลยนะครับ
ผมกำลังทำตามคุณอยู่ แต่ผมเป็นแฮร์กลาสมินิ อยากมีกล้องดูอนาคต  [sleepy01]