วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:15:22]

น้ำขุ่น ขอคำแนะนำหน่อยครับ

อายุตู้ประมาณ1เดือน
ในตู้มีปลาประมาณ30กว่าตัวครับ กุ้งแคระอีก10ตัว
กรองแขวน
ลองลดการให้อาหารแล้ว
ตอนนี้น้ำในตู้ขุ่นมาก อยากทราบว่าเกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรครับ ขอคำแนะนำหน่อย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้กี่นิ้วครับ ดูแล้วไม่น่าเกิน 20 นิ้ว   ประมาณ 14-18 นิ้วเป่าครับ เดือนนึงแล้วยังขุ่น อาหารปลาที่ว่าลดลงแล้วลดลงอย่างไรครับ เห็นปลาก็เยอะพอควรครับ
ผมตู้ 18 กล้าเลี้ยงปลาเล็ก แค่ 10 ครับลดของเสียและอีกอย่างมากไปปลาจะเครีียดครับชุลมุลวุ่นวาย เหมือนคนอะครับบ้านหลังเล็กๆ อยู่หลายคนก็เร่ิ่มจะอึดอัด  ลองให้อาหารปลาแค่ตัวละ ครึ่งเม็ดครับ  ถ่ายน้ำให้สม่ำเสมอด้วยนะครับ
แล้วกรองแขวนเนี่ยไม่รู็พอหรือเปล่า วัสดุกรองก็ไม่น่าจะพอ ครับ ปกติเดือนนึงระบบก็น่าจะโอแล้วครับ
ไม่ทราบว่าใช้กรองแขวนอะไรครับ

เบื้องต้น คิดว่าวัสดุกรองไม่เพียงพอต่อจำนวนน้ำในตู้ครับ

เพราะการที่น้ำจะใสได้นั้น มีหลายปัจจัยมาก
จำนวนปลา กับกุ้งรวมกันก็เยอะอยู่นะครับ  [smile03]
กรองแขวนตัวขนาดไหนครับ ใส่มีเดียไปเยอะมั้ย  [smile04]
ปลาเยอะเกินปริมาตรตู้และกรองครับ หาความรู้เพิ่มเติมเรื่องระบบกรองได้ใน ระบบกรองชีวภาพในตู้ปลาน้ำจืด