วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:04:02]

ทดลองปลูกต้นไม้น้ำด้วยดินบก พร้อมกับอุปสรรคเล็กๆที่ตามมาทันที...

ก่อนหน้านี้เคยตั้งกระทู้ถามเรื่องการปลูกต้นไม้ในอ่างไปครับ >>> https://aqua.c1ub.net/home/index.php?action=post;board=1.0

คุณบังก็มาแนะนำเรื่องใช้ดินปลูกไม้บกทับกรวด ก็เลยไปหากระถางมาทดลองดู  [gurock01]
เดินหากระถางอยู่หลายวันหลายที่มากครับ ทั้งในเจเจและแถวบ้าน เพราะไม่เจอที่มันกว้างๆแบนๆ ถูกใจสักทีเลยตัดใจมาซื้อกะละมังสี่เหลี่ยมจากร้านแถวบ้านแทน

ผมใช้ดินก้ามปูถุงละ 25 บาท กับปุ๋ยจุลินทรีย์ขี้ไส้เดือนหรือไงนี่แหละครับ(บนถุงมันเขียนว่าปลอดภัยน่าจะใช้ได้) ซื้อใกล้ๆแถวบ้านเอา ตอนปลูกผมก็เอาพัมมิสรองพื้นนิดหน่อย ตักขี้ไส้เดือนโรยไปสัก 10 กว่าช้อนได้ แล้วก็ใช้มือเปล่า(เปียกๆ)หยิบดินเป็นกำๆใส่กะละมัง ถ้าใครจะทำบ้าง ตอนหยิบดินแนะนำให้เอามือบีบๆคลำๆหน่อยนะครับ เพราะผมเจอเศษไม้ท่อนใหญ่ๆ กับหินปนมาเยอะพอสมควรครับ แถมมีต้นไม้บกงอกติดมากับดินอีก  [lol01]

ตรงขั้นตอนใส่ดิน ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้นะครับ แหะๆ พอเอาดินใส่ได้ที่ ผมก็พรมน้ำแล้วเอามือเปียกๆอัดดินให้มันแน่นเป็นพื้นเรียบๆแล้วใช้ช้อนตักกรวดโรยครับ

กรวดที่เทปิดดินเป็นกรวดล้างที่ซื้อกะเอามาปลูกต้นไม้แหละครับ ซื้อมาทิ้งไว้นานเป็นเดือนเลย จากนั้นก็เอากรวดเม็ดละเอียดกว่า(ที่ซื้อมาไม่กี่วัน)โรยทับ (ในภาพนี้นั่งทำเมื่อวันที่ 20/11 ครับ) แล้วก็ใช้ช้อนตีๆเกลี่ยๆให้มันสวยซะหน่อย  [smile02]

จากนั้นก็ทำตามที่คุณบังแนะนำครับ คือให้นำไปแช่น้ำไว้สักคืน ผมเพิ่งมาปักต้นไม้ตอนเช้านี่เองครับ พอถ่ายน้ำอ่างปลาเสร็จ ผมก็ยกกระถางลงไปวางในอ่างปลา แต่ปรากฎว่าพื้นอ่างผมมันแคบกว่าตัวกระถางครับ ต้องหาอิฐมาหนุนให้สูงหน่อยถึงจะวางได้ พอไปมาอิฐมาหนุนเสร็จก็เติมน้ำ ปรากฎว่า...

ตัวกระถางจมน้ำ แต่พวกเครืองประดับอย่างหิน อย่างท่อมันโผล่พ้นน้ำซะงั้น ไว้แก้ใหม่ตอนล้างอ่างปลารอบหน้าละกัน [cry01]

ตอนนี้รอให้อเมซอนกับไม้ข้อมันแทงราก/โตสวยๆสักหน่อย  แล้วก็รอดูเพิลกลาสที่ได้มาทดลองเลี้ยงจะเลื้อยมั้ยหนอ  [lol01]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เจ๋งดีนะครับ เป็นการทดลองที่แจ่มมาก [smile01]

ขอรอดูเลยนะครับ เผื่อเอาไปใช้กับกระถางบัวผีสิงหน้าบ้านของผมมั่ง ฮ่าๆๆๆๆๆ [lol01] [lol01]
ตอนนี้ขอประกาศเลยครับว่า ถ้าใครอยากได้กระถางต้นไม้ ใส่ดินบก(มีกรวดหน่อยนึง) ลองมาติดต่อผมได้นะครับ (บ้านผมอยู่แถวสุขุมวิท-อ่อนนุช) ผมมีอีกกระถางนึงทำไว้ เป็นกะละมังกลมใสครับ ปูพัมมิสหนาตามสูตรเลยครับ ปรากฎว่าท่าทางจะเอาลงไม่ได้แล้วครับ  [cry01] แค่กระถางเดียวก็เต็มซะแล้ว  [cry01] ไว้พรุ่งนี้จะอัพรูปให้ดูครับ

อเมซอนผมว่าโตแน่ๆ(ขนาดผมจับลอยไว้เป็นเดือนยังไม่ตายเลย) แต่โรทาร่า/ไม้ข้อ และเพิลกลาสไม่แน่ใจว่าเลื้อยหรือเปล่า  [gurock01]
ตอนนี้ขอประกาศเลยครับว่า ถ้าใครอยากได้กระถางต้นไม้ ใส่ดินบก(มีกรวดหน่อยนึง) ลองมาติดต่อผมได้นะครับ (บ้านผมอยู่แถวสุขุมวิท-อ่อนนุช) ผมมีอีกกระถางนึงทำไว้ เป็นกะละมังกลมใสครับ ปูพัมมิสหนาตามสูตรเลยครับ ปรากฎว่าท่าทางจะเอาลงไม่ได้แล้วครับ  [cry01] แค่กระถางเดียวก็เต็มซะแล้ว  [cry01] ไว้พรุ่งนี้จะอัพรูปให้ดูครับ

อเมซอนผมว่าโตแน่ๆ(ขนาดผมจับลอยไว้เป็นเดือนยังไม่ตายเลย) แต่โรทาร่า/ไม้ข้อ และเพิลกลาสไม่แน่ใจว่าเลื้อยหรือเปล่า  [gurock01]

ตอนผมเริ่มตั้งตู้เล็ก16"
เติมน้ำไปได้ไม่นานครับ อเมซอนผมใบโตมาก ขึ้นลายด่างสวยเลย
แล้วอยู่ดีๆพอผมไปตัดใบมันแค่สองสามใบที่บังแนวหินแค่นั้นแหละ
ละลายหายหมดเกลี้ยงเลย  [cry01]

ทีหลังก็ลองวางดูก่อนนะครับ ว่ามันลงได้มั้ย [lol01] อันที่ใช้ผมว่ามันใหญ่ไปมากเลย ดูจากขนาดอ่างแล้ว ผมว่าขันน้ำใบใหญ่ๆก็น่าจะพอแล้วครับ

ปกติแล้วกระถางแบบนี้จะมีปัญหาอยู่ก็แค่ดินมักจะมีสิ่งปนเปื้อนเยอะ กับตะไคร่ครับ ช่วงแรกๆ
แต่เรื่องโตนี่ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าดินที่ใช้เป็นดินที่มีสารอาหารดีๆหน่อย ดินไม้น้ำนี่โตไม่ได้ครึ่ง

ทีหลังก็ลองวางดูก่อนนะครับ ว่ามันลงได้มั้ย [lol01] อันที่ใช้ผมว่ามันใหญ่ไปมากเลย ดูจากขนาดอ่างแล้ว ผมว่าขันน้ำใบใหญ่ๆก็น่าจะพอแล้วครับ

ปกติแล้วกระถางแบบนี้จะมีปัญหาอยู่ก็แค่ดินมักจะมีสิ่งปนเปื้อนเยอะ กับตะไคร่ครับ ช่วงแรกๆ
แต่เรื่องโตนี่ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าดินที่ใช้เป็นดินที่มีสารอาหารดีๆหน่อย ดินไม้น้ำนี่โตไม่ได้ครึ่ง

ขอบคุณครับแอดบัง ตอนแรกผมก็ทดลองแล้วนะครับ ถ้าวางมันอีกมุมมันจะกินพื้นที่น้อยกว่า เดี๋ยวรอบหน้าค่อยลองแก้ใหม่
ถ้าอีกกระถางมันลงไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวผมค่อยประกาศขายกระถางอันนั้นกับหินประดับละกัน  [lol01]

อันนี้สภาพล่าสุดครับ เอาหินที่พ้นน้ำออกก่อน เท่าที่สังเกตดู ปักเพิลกลาสได้สามวัน เหมือนมันจะโตขึ้นมานิดนึงครับ

ที่เห็นน้ำกระเพื่อม เพราะผมใช้กรองฟองน้ำน่ะครับ ทีนี้ผมสงสัย เท่าที่ผมอ่านเรื่องการปลูกแบบ low  tech / diana walstad เหมือนเขาจะเน้นไม่ใส่กรอง เพื่อเพิ่มคาร์บอนไดออกไซด์ แต่ตอนนี้ผมใช้กรองฟองน้ำอยู่ (สังเกตจากน้ำกระเพื่อมได้ครับ) จำเป็นต้องเอาออกมั้ยครับ  [confuse01]
ที่เห็นน้ำกระเพื่อม เพราะผมใช้กรองฟองน้ำน่ะครับ ทีนี้ผมสงสัย เท่าที่ผมอ่านเรื่องการปลูกแบบ low  tech / diana walstad เหมือนเขาจะเน้นไม่ใส่กรอง เพื่อเพิ่มคาร์บอนไดออกไซด์ แต่ตอนนี้ผมใช้กรองฟองน้ำอยู่ (สังเกตจากน้ำกระเพื่อมได้ครับ) จำเป็นต้องเอาออกมั้ยครับ  [confuse01]

ผมว่าปริมาณคาร์บอนไดออกไซด์มันไม่น่าต่างกันมากครับ ไม่งั้นแถวน้ำตกลำธารคงไม่มีไม้น้ำ แต่ให้น้ำนิ่งๆมันจะเหมาะกับสไตล์นี้มากกว่า