วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:16:29]

ปลาติดต้นไม้ตาย

ปลาติดต้นไม้ตาย เมื่อ: 04/10/2563 [19:42:15]
ใครเคยเจอเหตุการณ์แนวๆนี้บ้าง คือผมเจอหลายครั้งแล้วนะ บางครั้งสังเกตไวก็ช่วยทัน บางครั้งก็พบเป็นซาก  [puke03]
(เข้าไปได้ทำไมนายออกมาไม่ได้!!!!!)

ขนาดมีปลาไม่ถึง10ตัว ยังพลาดเลย เยอะๆหายไปคงย่อยเป็นปุ๋ย [rage04]

ทุกคนมีวิธีแก้ทางไหมครับ หรือถือว่าเป็นชะตากรรมของปลาตัวนั้นไป [smile04]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ปลาติดต้นไม้ตาย เมื่อ: 05/10/2563 [09:06:05]
1ตัดต้นไม้ให้สั้นลงหน่อย ปักต้นไม้ให้ห่างกัน
2.สวดมนต์ ภาวนา  [lol01]
#2 Re: ปลาติดต้นไม้ตาย เมื่อ: 05/10/2563 [09:12:15]
ใครเคยเจอเหตุการณ์แนวๆนี้บ้าง คือผมเจอหลายครั้งแล้วนะ บางครั้งสังเกตไวก็ช่วยทัน บางครั้งก็พบเป็นซาก  [puke03]
(เข้าไปได้ทำไมนายออกมาไม่ได้!!!!!)

ขนาดมีปลาไม่ถึง10ตัว ยังพลาดเลย เยอะๆหายไปคงย่อยเป็นปุ๋ย [rage04]

ทุกคนมีวิธีแก้ทางไหมครับ หรือถือว่าเป็นชะตากรรมของปลาตัวนั้นไป [smile04]

โห ไม่เคยเจอเลยครับ ปลาอะไรครับเนี่ยติดต้นใม้ตาย ต้นใม้อะไรอ่ะครับ   [hungry01]

สงสัยต้องซอยต้นใม้ให้โปร่งขึ้นหน่อยมั้งครับ
หรือไม่ก็ต้องไปหาต้นใม้แบบเป้นพุ่มเตี้ยๆเสียแล้วล่ะมังครับ  [confuse01]
#3 Re: ปลาติดต้นไม้ตาย เมื่อ: 05/10/2563 [09:45:57]

โห ไม่เคยเจอเลยครับ ปลาอะไรครับเนี่ยติดต้นใม้ตาย ต้นใม้อะไรอ่ะครับ   [hungry01]

สงสัยต้องซอยต้นใม้ให้โปร่งขึ้นหน่อยมั้งครับ
หรือไม่ก็ต้องไปหาต้นใม้แบบเป้นพุ่มเตี้ยๆเสียแล้วล่ะมังครับ  [confuse01]

นั่นสิครับ  ผมว่าปลาอาจจะโดนไล่ไปหลบ หรือสภาพอ่อนแอ ป่วย ว่ายไม่ไหว แล้วก็ตายในกอต้นไม้มากกว่าครับ
ดูแล้วปลามันไม่น่าจะติดต้นไม้ได้เลยครับ  ตู้บางคนรกมากปลากลับยิ่งชอบ รู้สึกปลอดภัยและเอาไว้แอบซะด้วยซ้ำครับ
#4 Re: ปลาติดต้นไม้ตาย เมื่อ: 05/10/2563 [11:06:35]

ปลาคาดินัลกับไฮโกรใบไผ่ครับ แต่คาดินัลตัวนี้ผมเคยเห็นกับตาอยู่หนหนึ่ง ประมาณ4เดือนก่อนมันว่ายไปติดเหนือinflow ผมก็มองว่ามันจะดิ้นไหม ไม่ดิ้นรนเลย  [mad03]
#5 Re: ปลาติดต้นไม้ตาย เมื่อ: 05/10/2563 [11:12:33]
นั่นสิครับ  ผมว่าปลาอาจจะโดนไล่ไปหลบ หรือสภาพอ่อนแอ ป่วย ว่ายไม่ไหว แล้วก็ตายในกอต้นไม้มากกว่าครับ
ดูแล้วปลามันไม่น่าจะติดต้นไม้ได้เลยครับ  ตู้บางคนรกมากปลากลับยิ่งชอบ รู้สึกปลอดภัยและเอาไว้แอบซะด้วยซ้ำครับ
ผมก็ไม่รู้ว่ามันโดนไล่รึเปล่า ในตู้มีคาดินัล2ตัว(รวมมันด้วย) กุ้งแคระอีก2ตัว
อย่างหลังพอเป็นไปได้ แต่ก่อนหน้านั้นไม่กี่ชั่วโมงก็ว่ายดี ไม่มีอาการใดๆ