วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:15:59]

สอบถามครับ มีใครเคยลองเอาดินปลูกใม้บกธรรมดามาใช้มั่งมั้ยครับ

ตู้ 24" นะครับ

พัมมิสผสมปุ๋ยใช้รองพื้นก่อน 
จากนั้นดินก้ามปูที่ใช้ปลูกใม้บกทั่วไปโรยบางๆสัก 1-2 cm
แล้วค่อยปูด้วยดินปลูกใม้น้ำมาตรฐานสัก 1-2 นิ้ว

แบบนี้จะมีผลอะไรบ้างครับ [confuse01]

เจตนาผมคือ อยากยืดอายุปุ๋ยในดินออกไปครับ
เพราะเคยอ่านมาว่าดินปลูกใม้บกมีธาตุเยอะมาก ใม้โตไว งามดี 
แล้วผมก็คิดว่าคงไม่ได้รื้อบ่อย ปลูกแล้วดูแลกันไปนานๆเลย  [smile03]

ผมก็คิดแบบนี้มาสักพักแล้วครับ
เคยอ่านเจอแต่เขาเอาดินใม้บกปูเลยแล้วโรยกรวดอัดทับ ไม่เคยเจอที่เอาดินใม้น้ำทับ

จึงอยากถามพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านนะครับ

1 น้ำจะขุ่นมากมั้ย นานมั้ย ดินใม้น้ำจะพอกลบทับใหวหรือเปล่า

2 กว่าจะเอาสัตว์น้ำหรืออะไรลง รอนานมั้ย

3 แล้วแร่ธาตุที่ผมคิดมันจะยืดอายุไปได้นานจริงหรือเปล่า

4 ตะไคร่คงจะเยอะกว่าเลี้ยงด้วยวัสดุปลูกธรรมดาใช่มั้ยครับ

ผมคงไม่ได้คิดอะไรแปลกไปใช่มั้ยครับ [perv02]
รบกวนเพื่อนๆพี่ๆทุกคนหน่อยนะครับ มีอะไรแนะนำบอกได้เลยนะครับ   [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/06/2561 [20:58:50] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใช้ได้ครับ ใช้ดีด้วย แต่ต้องระวังหลายอย่าง

ดินไม้บกมักจะสกปรกมาก ควรจะเอามาล้างแช่น้ำแล้วเอาเกลี่ยตากแดดให้แห้งก่อนใช้ เพื่อฆ่าเชื้อโรคและปรสิต แต่จะสดเลยก็พอได้

ถ้าในดินมีอินทรียวัตถุที่ยังไม่ย่อยสลายเยอะ เช่น ขุยมะพร้าว แกลบ ใบไม้ ที่ยังไม่ย่อยสลายดีพอ มันจะไปย่อยในตู้ และทำให้เกิดตะไคร่กับฝ้าผิวน้ำได้ง่าย ควรเลือกดินหรือปุ๋ยที่ผ่านการหมักจนสมบูรณ์แล้วเท่านั้น

พยายามเลือกดินที่มีอินทรียวัตถุเยอะๆครับ แต่ต้องย่อยสลายแล้วนะ เอามาใส่ถังหรือกองไว้ก็ได้ครับ เอาผ้าอะไรคลุมเสียหน่อย แล้วทิ้งไว้อย่างนั้น คุ้ยๆพรวนๆ กลับกองปุ๋ยซักสองสามวันที ประมาณเดือนนึงก็จะย่อยสลายหมดแล้ว ตอนนั้นดินเรากลิ่นมันจะหอมๆดินๆ สีดำๆ เนื้อละเอียดๆ

พวกนี้มันจะค่อยๆย่อยสลายต่อในตู้ และละลายออกมาเป็นปุ๋ยระยะยาวให้กับต้นไม้ ทำให้ต้นไม้โตดียิ่งกว่าดินไม้น้ำถุงละหลายร้อยอีกครับ เพราะพวกนั้นเขาจะไม่กล้าใส่อินทรียสารมาเยอะ เพราะกลัวน้ำเหลือง....และนั่นก็คือข้อเสียอีกอย่างที่อาจจะเจอ คือน้ำเหลืองครับ เพราะดินไม้บกทั่วไปมักจะมีฮิวมิคแอซิดค่อนข้างมาก อันนี้ต้องแลกกันครับ จะเอาปุ๋ยเยอะก็จะเหลืองๆหน่อย

ถ้าเป็นดินถุงปลูกต้นไม้ที่เพิ่งซื้อมาก็ควรจะต้องหมักไว้ก่อนครับ เพราะส่วนมากเป็นดินผสมใหม่ พยายามหาที่เป็นดินเก่า ที่เป็นเนื้อละเอียดๆ ไม่มีเศษใหญ่ๆ หรือดินเหนียวก็ได้ครับ แต่จะดูแลเรื่องน้ำขุ่นยากหน่อยเพราะเนื้อมันละเอียดมาก ฟุ้งได้ง่าย หรือดินเหนียวลูกรังที่เนื้อแดงๆก็น่าจะได้ ตอนผมไปเที่ยวเชียงใหม่ เจอดินบนภูเขาสีแดงๆ เนื้อกำลังดี น่าขุดกลับบ้านมาก [smile03]

ปุ๋ยเคมีสำหรับไม้บก ถ้าไม่ใช่ปุ๋ยละลายช้าก็ไม่ควรใช้ เพราะปุ๋ยจะละลายออกมาค่อนข้างเร็ว ทำให้น้ำเสียและเกิดตะไคร่ได้

ตู้นี้ก็ดินขี้ไส้เดือนเลยครับ ไม่ได้ตากด้วย กับปุ๋ยทำเอง แรกๆตะไคร่บาน [lol01]
แต่ก็จะเห็นว่าไม้โตได้ดีครับ อาจจะเละๆหน่อยเพราะผมไม่ค่อยได้ดูแล นี่เพิ่งจะว่างมาจัดการตะไคร่แล้วก็ตัดไม้ข้อไป 1 กาละมัง มันเลยดูโกร๋นๆหน่อย ไม้ข้อโตเร็วมาก มากเกินไป ใหญ่อีกตะหาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/06/2561 [10:03:27] โดย บัง »
ขอบคุณมากครับคุณบัง คำแนะนำและข้อมุลทีละเอียดมากเลยครับ  [smile03] [smile03]
ตู้ในรูปนั่นอายุกี่เดือนแล้วน่ะครับ   [mad02]

รบกวนถามอีกนิดนะครับ  [smile03]

1 ถ้าใช้ดินใม้บก หลังจากปรับสภาพดินแล้ว  กุ้งหอยปูปลานี่ จะลงได้ตามปกติช่วงไหนน่ะครับ
    คือเครื่องมือวัดค่าน้ำที่ผมมี ผมมีแค่เช็คคลอรีน กับ น้ำยาวัตไนเตรท กับไนไตรท์น่ะครับ

2  ดินที่เอามาทำความสะอาดนี่ คือเอาออกจากถุงมาผึ่งลม
   แล้วคอยกลับดินสองสามวันทีประมาณเดือนนึงใช่มั้ยครับ แล้วควรตากแดดด้วยมั้ยครับ 

3 ถ้าตู้ขนาด24"ที่ผมว่ามา ควรลงดินใม้บกหนาสักเท่าไหร่ดีครับ
  ดินใม้น้ำที่จะกลบควรสักกี่นิ้วดีครับ
 แล้วน้ำมันจะเหลืองอีกนานสักประมาณกี่อาทิตย์น่ะครับ  [smile04]

อาจจะถามมากไปหน่อยนะครับ  แต่รบกวนด้วยครับ

ผมกลัวถ้าวางแผนพลาดไป
อีตอนต้องมารื้อจัดใหม่นี่มันคงจะเหนื่อยขรี้แตกแน่นอนน่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆ  [lol01] [lol01] [lol01]
ตู้ในรูปนั่นอายุกี่เดือนแล้วน่ะครับ   [mad02]

น่าจะประมาณ 3-4 เดือนแล้วครับ ผมปล่อยคาร์บอนหมดไปเดือนกว่า มันเลยไม่ค่อยโต

ถ้าใช้ดินใม้บก หลังจากปรับสภาพดินแล้ว  กุ้งหอยปูปลานี่ จะลงได้ตามปกติช่วงไหนน่ะครับ คือเครื่องมือวัดค่าน้ำที่ผมมี ผมมีแค่เช็คคลอรีน กับ น้ำยาวัตไนเตรท กับไนไตรท์น่ะครับ

อย่างน้อย 7 วันครับ คือเมื่อกรองเริ่มเข้าที่ น้ำใสแล้วถึงจะลง ให้สวยๆคือเดือนนึง

ดินที่เอามาทำความสะอาดนี่ คือเอาออกจากถุงมาผึ่งลม แล้วคอยกลับดินสองสามวันทีประมาณเดือนนึงใช่มั้ยครับ แล้วควรตากแดดด้วยมั้ยครับ 

ต้องตากแดดครับ ที่ทำนี่คือป้องกันปรสิตและเชื้อโรค แต่ถ้ามั่นใจว่าดินสะอาด จะลองลุ้นดูก็ได้ครับ ดินที่ใช้ในตู้นี้ผมก็ไม่ได้ตาก

ถ้าตู้ขนาด24"ที่ผมว่ามา ควรลงดินใม้บกหนาสักเท่าไหร่ดีครับ
  ดินใม้น้ำที่จะกลบควรสักกี่นิ้วดีครับ
 แล้วน้ำมันจะเหลืองอีกนานสักประมาณกี่อาทิตย์น่ะครับ  [smile04]

น้ำเหลืองมั้ย นานแค่ไหน แล้วแต่ดินที่เอามาใส่ครับ บอกไม่ได้เลย ถ้ากลัวเหลืองเอาดินเหนียว ดินบัว แต่พวกนี้จะมีปัญหาเรื่องถอนต้นไม้เยอะไม่ได้ ขุ่นโคตร

ผมกลัวถ้าวางแผนพลาดไป อีตอนต้องมารื้อจัดใหม่นี่มันคงจะเหนื่อยขรี้แตกแน่นอนน่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆ  [lol01] [lol01] [lol01]

กลัวพลาดลองตู้เล็กๆก่อนครับ ใส่ถังหรือกาละมังลองดูก็ได้
น่าจะประมาณ 3-4 เดือนแล้วครับ ผมปล่อยคาร์บอนหมดไปเดือนกว่า มันเลยไม่ค่อยโต

อย่างน้อย 7 วันครับ คือเมื่อกรองเริ่มเข้าที่ น้ำใสแล้วถึงจะลง ให้สวยๆคือเดือนนึง

ต้องตากแดดครับ ที่ทำนี่คือป้องกันปรสิตและเชื้อโรค แต่ถ้ามั่นใจว่าดินสะอาด จะลองลุ้นดูก็ได้ครับ ดินที่ใช้ในตู้นี้ผมก็ไม่ได้ตาก

น้ำเหลืองมั้ย นานแค่ไหน แล้วแต่ดินที่เอามาใส่ครับ บอกไม่ได้เลย ถ้ากลัวเหลืองเอาดินเหนียว ดินบัว แต่พวกนี้จะมีปัญหาเรื่องถอนต้นไม้เยอะไม่ได้ ขุ่นโคตร

กลัวพลาดลองตู้เล็กๆก่อนครับ ใส่ถังหรือกาละมังลองดูก็ได้

ขอบคุณอย่างที่สุดครับ   [smile03]
ผมเคยเห็นคุณเล็ก Obaron เอาวิธีปลูกด้วยดินเหนียวมาลงไว้หนนึง ตอนนี้หากระทู้นั้นไม่เจอแล้ว
ผมเคยเห็นคุณเล็ก Obaron เอาวิธีปลูกด้วยดินเหนียวมาลงไว้หนนึง ตอนนี้หากระทู้นั้นไม่เจอแล้ว

ขอบคุณมากครับ [smile03]
ผมว่าผมก็เคยอ่านผ่านๆมานานแล้วเหมือนกันนะครับ
ลางๆว่า น้ำขุ่นหรือไงนี่แหละครับ  [smile04]
จะตั้งตู้เก็บต้นไม้ขนาด 48นิ้วบ้าง ติดตามครับ เผื่อประหยัดค่าดินได้หลายลัง
จะตั้งตู้เก็บต้นไม้ขนาด 48นิ้วบ้าง ติดตามครับ เผื่อประหยัดค่าดินได้หลายลัง

ขอบคุณครับ ยินดีเลยครับ เดี๋ยวรออีกสักแป๊บครับ  [smile03]