Talks > กุ้งแคระ, กุ้งเรดบี

ไม่เคยเห็นกุ้งแคระในตู้ลอกคราบเลยครับ

(1/2) > >>

Bver_vibvab:
สวัสดีครับ
ผมซื้อกุ้งแคระมาเลี้ยงครับ แล้วเคยเห็นคราบที่กุ้งเค้าลอกแค่ครั้งเดียวเองครับ เคยเห็นซากคราบที่ลอกแล้วแค่ ตัว สองตัวเอง เลี้ยงมาได้สองสัปดาห์ ไม่เคยเห็นน้องๆเค้าลอกคราบอีกเลย ลองศึกษาดูจากหลายๆแหล่งเห็นว่ากุ้งแคระลอกคราบบ่อย ลอกคราบง่าย
แต่ตอนที่เอาน้องกุ้งมาครั้งแรกบางตัวมีไข่ท้องแก่ตอนนี้ผมสังเกตเห็นลูกกุ้งตัวเล็กๆออกมาว่ายหลายตัวอยู่ ไม่มีตัวไหนตายด้วย เพราะเฝ้าดูทุกวัน ไม่เคยเจอซากเลย
ประชากรในตู้มีอยู่ราวๆ 20กว่าชีวิต ดูๆสภาพแวดล้อมแล้วก็น่าจะปกติดี(ไม่ได้วัดค่าแบบละเอียดอะไรจริงจัง) แต่ไม่รู้ทำไมไม่เคยเห็นคราบที่กุ้งเค้าลอกเลยอะครับ
รบกวนผู้รู้ หรือ ผู้มีประสปการณ์ ชี้แนะด้วยครับ

ผมตั้งข้อสงสัยว่า
1.ปัจจัยต่างๆของระบบนิเวศน์ ผิดปกติรึเปล่า
2.เอ๊ะ!!หรือ น้องกุ้งเค้ากินคราบจนเกลี้ยง

ปล.ผมเคยเลี้ยงกุ้งเครฟิช แล้วเคยเห็นเค้าลอกคราบอยู่ แต่นี่ผมส่องดูทุกมุมแล้ว ไม่เจอเศษ ซักนิดเลยครับ

zamejima:
ลองเปลี่ยนน้ำดูหรือยังครับ...น้ำใหม่ๆ น้องกุ้งสดใส มักจะถอดของเก่าทิ้งนะครับ

Bver_vibvab:
ครับผมเดี๋ยวลองดู ขอบคุณมากครับ

CANnoby:
หลังจากกุ้งแคระ ลอกคราบเสร็จ
มันจะกลับมากินคราบของตัวเอง ครับ
กุ้งเชอรี่ของผมก็กินคราบตัวเองด้วยครับ เคยเห็นอยู่

คล้ายๆ รูปนี้

ที่มา https://www.istockphoto.com/photo/red-cherry-shrimp-in-freshwater-aquarium-gm1051072246-281028074

Mr.Bamboo:
If... 1. ค่า GH หรือ TDS อาจน้อยไป กุ้งเลยไม่ค่อยลอกคราบ
2. กุ้งกินคราบตัวเอง...ใช่ครับ คราบของกุ้งตัวอื่น มันก็กินนะ  [hungry01]

อย่างในรูป คราบกุ้งกล้วยหอมก็กินจนหมดในไม่กี่วัน ถ่ายจากตู้ผมเองครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version