วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:01:45]

คาร์บอนน้ำ ใช้แทน co2 แบบปกติได้ไหมครับ ตู้ 24"

พอดีผมอยู่ญี่ปุ่น มันมีแต่ co2 แบบถังเล็กๆใช้แล้วทิ้งของ ada

ที่นี้ราคามันไม่ถูกแบบไทย ตกเดือนละ 700 ค่า co2

แต่แบบน้ำถูกกว่าขวดละ 250cc 200บาท
เห็นเขียนว่าตู้ 24 ใช้ 7cc ต่ออาทิตย์

เลยอยากสอบถามว่าใช้แทนกันไปเลยได้ไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใช้คาร์บอนน้ำอย่างเดียวอยู่
ไม้น้ำก็ดูปกติ แต่ก็เลี้ยงแค่ไม้น้ำที่เลี้ยงง่ายๆ น่ะ
รอท่านอื่นมาให้ความเห็นด้วยนะ
ใช้ได้ครับ ใส่ให้พอ แต่ผมคิดว่ายิ่งตู้ใหญ่ กับ ต้นใม้เยอะใช้แบบคาร์บอนน้ำมันเปลืองน่ะครับ [smile03]

จะไม่ลองแบบยีสต์ดูเหรอครับ สายยางแข็ง น้ำตาลกับยีสต์แล้วก็ขวดน้ำอัดลมไม่น่าหายากนะครับ  [smile01]
<ผมว่าที่โน่นคุณภาพของมันดีด้วยนะครับ >
ผลลัพท์ที่ได้จะด้อยกว่า CO2 แบบถังประมาณ 40-50% แต่ดีกว่าไม่มี CO2 เลยครับ
แนะนำแบบยีสต์เหมือนกันครับ ซื้อน้ำตาลกับยีสต์มาทำเอง ประมาณสองอาทิตย์ทำครั้งนึง ราคาถูกมาก น้ำตาลทรายที่นั่นก็ไม่น่าจะแพงมากอะไร

ลองอ่านวิธีทำคาร์บอนยีสต์อย่างง่าย เวอร์ชั่นคนขี้เกียจดูได้ครับ ง่ายๆเลย
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้กะใช้แบบน้ำให้หมดก่อนครับ ก็มีบางต้นละลายตายบ้าง แต่ส่วนใหญ่ก็อยู่รอดครับ ไว้เดียวผมจะทำแบบยีสตามแนะนำครับน่าจะประหยัดกว่า