Talks > ตู้ทะเล

ลงปลาแล้วไนไตร์ทพุ่ง แก้ยังไงดีคะ

(1/2) > >>

Shiton:
ตู้nano space 24L ใส่หินเป็นรันน้ำครบเดือน ตรวจค่าไนไตร์ทเป็น0เลยไปซื้อปลาการ์ตูนส้มไซส์1 นิ้วมาใส่1คู่ ผ่านไป1วันวัดค่าได้0.3 ก็เลยเปลี่ยนน้ำกับใส่แบคเพิ่มพอ วันต่อๆมาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆจาก0.3>0.8 วันนี้วัดได้1.6 สกิมเมอร์ก็ทำงานปรกตินะคะ พอมีวิธีแก้ไหมคะ
ปล ข้อมูลตู้ nano marine space 24L รองพื้นด้วยทรายเป็นประมาณ1นิ้ว หินเป็น3ก้อน

Oz:
ตู้เล็ก ระบบกรองไม่ดี

Shiton:
ขอบคุณค่ะ งั้นเดี๋ยวหากรองมาเพิ่ม

Oz:
อยากไห้ผู้เชี่ยวชาญมาตอบมากกว่า -:- ตู้คุณมีกรองหรือป่าว(คุณไม่ได้บอก) ถ้าไม่มีก็หา กรองแขวน  ถ้าเอาในระยะยาว แนะนำ กรองล่าง แต่ถ้าคุณจะลองเลี้ยงดูระยะสั้น ปีสองปี กรองแขวนเอาอยู่ครับ หาขนาดให้พอเหมาะกับตู้คุณ ไม่ใช่ตู้ 24" เอากรองมาจิ๋วเดียว ส่วนในกรองก็ยัดมีเดียไปครับ จะเศษปะการัง(เยอะๆ)/ ใยกรอง/คาร์บอน  คือตู้24มันเล็ก น้ำน้อย หินน้อย กรองน้อย มันควบคุมระบบยาก ต้องเอาใจใส่มากๆเป็นพิเศษ
หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่
https://pantip.com/topic/33338702

Shiton:
มีกรองเป็นกรองหลังค่ะ ตอนนี้เอากรองแขวนgex มาใส่เพิ่มอยู่ค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version