วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:05:13]

ปัญหา กลอสโซเคระ ค่าบบ

มือใหม่อยากรู้อยากลองครับ... 

ปัญหาของผม !!! คือ กลอสโซ กับ แฮร์กลาส แบบเมล็ด ลองทำตามแบบใน youtube...
พลัมมิส > ada > ฉีดสเปน้ำ > แล้วปิดด้วยพลาสติกแรป
ผ่านมาได้ 3-4 วันแล้ว สังเกตุเห็นว่ามันไม่ยอมออกราก แตกใบอ่ะคับ
 กลายเป็นว่าเริ่มมีเชื้อราขึ้นเป็นหย่อมๆๆ ตามเมล็ด TT
ไม่ทราบว่าผมฉีดน้ำเยอะไปหรือป่าว เพราะในตู้มีน้ำ 1/2 ของดิน หรือฉีดแค่พอให้หน้าดินชุ่ม
หรือเพราะ เมล็ดมันฝ่อ / หรือไฟที่เปิดไม่แรงพอ...
ตอนนี้รอดูอีกสัก 2-3 วันถ้าไม่มีรากหรือแตกใบ คงต้องรื้อทำใหม่อีกที..

รบกวนผู้มี ปสก. หน่อยครับ  [confuse01]

1. ตู้ 12"
2. ลองพื้น หินพลัมมิส
3. ดิน ADA Aqua Soil - Amazonia
4. ใช้ไฟของ sobo al-200p
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เปิดแรป ให้มีช่องนิดๆครับ  ให้ระบายอากาศได้บ้าง
พยายามวางไว้ที่เย็นๆครับ  น่าจะเริ่มใกล้งอก  ถ้ารากเริ่ เดินดี แตกใบ  แล้ว ค่อยเติมน้ำครับ ราจะหายไปเอง
เสปรยน้ำ แค่ชุ่ ชื้นครับ อย่าแฉะ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=5695.msg23098#msg23098
ลองผสมไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ฉีดพ่นได้ ได้ผลดีเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/10/2562 [10:13:59] โดย yamamoto »
ตามคุณ yamamoto เลยครับ  [thumbup]

ส่วนเสริมนะครับ คือการเป็นเชื้อราเท่าที่ผมนึกออกนะครับ [smile03]
มันมีความเป้นไปได้อยู่สองสามอย่างอ่ะครับ
 คือ 1 เมล็ดมันฝ่อเป็นราอยู่แล้ว   2  แฉะไป  3 ร้อน

อันนี้คือรายละเอียดกับตู้ที่ผมเคยทำแบบเพาะเมล็ดนะครับ  [smile03]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=1166.0
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ.. [thumbup] [thumbup]

สรุป!! ของผมตอนนี้คือ รื้อตู้ทำใหม่แล้วครับ  [rage02]
โดยใช้ดินเดิมล้างน้ำแล้วคัดเมล็ดเก่าๆ ทิ้ง โรยหน้าด้วยดินใหม่..
โรยเมล็ด ฉีดน้ำพอชุ่มๆ เพราะดินยังเปียกอยู่ ปิดแรป เปิดไฟ..
ของผมอยู่ห้องแอร์คับ เปิดตอนเย็น ปิดตอนเช้าไปทำงาน..

ถามอีกอย่างเกี่ยวกับการ เปิด-ปิด ไฟ ต้องกี่ ชม ต่อวัน หรือเอาที่เราสะดวกครับบบบ

หวังว่าคงจะดีกว่ารอบแรก  [cheer01] [cheer01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/10/2562 [19:13:40] โดย OnTHeRocK »
ถามอีกอย่างเกี่ยวกับการ เปิด-ปิด ไฟ ต้องกี่ ชม ต่อวัน หรือเอาที่เราสะดวกครับบบบ

ของผมช่วงโรยเมล็ดใหม่ เปิด 16 ชม ต่อวันเลยครับ แต่ถ้าจะสัก 10-12 ชม ต่อวันก็ไหวครับ  [smile03]