วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:41:43]

มือใหม่อยากเลี้ยง

มือใหม่อยากเลี้ยง เมื่อ: 13/02/2560 [22:45:57]
รบกวนพี่ๆหน่อยครับผมมือใหม่อยากเลี้ยงโกสสักคุ่ มีคำถามครับ
1. มีตู้เก่าอยุ่ 12 นิ้วเลี้ยงตัวเล็กลงเดิน     1 คุ้โตแล้วต้องแยกไหมครับ
2. อุปกรณ์ที่จำเป็นเช่น ไฟ อ๊อก กรองวัสดุกรอง ต้องใช้อะไรบ้างครับ
3. ค่าน้ำ,อุณหภูมิ ต่างๆเท่าไหร่ครับ
4. กุ้งโกสแท้ ด่าง เคลีย ตัวผ/ม ต่างกันอย่างไรครับ และราคาลงเดินแต่ล่ะสายประมาณกี่บาทครับ ขอบคุณครับ ถ้าถามซ้ำคนอื่นต้องขอโทษด้วยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: มือใหม่อยากเลี้ยง เมื่อ: 13/02/2560 [22:50:51]
อีกข้อครับ วัสดุปูพื้น ใช้ดินที่ปลุกต้นไม้น้ำได้ไหมครับ หรือเป็นก้อนกรวดดีกว่าครับ
#2 Re: มือใหม่อยากเลี้ยง เมื่อ: 14/02/2560 [12:27:34]
มือใหม่มาช่วยตอบจัา [pravetgym01] [pravetgym01]

1) สัก 1 นิ้วก็แยกได้แล้ว เพื่อจะได้หนวดยาว ก้ามเท่าขาครบ สง่างาม เพราะโดยธรรมชาติแล้ว กุ้งรักดันโดดจะอยู่บริเวณที่ตัวเองอยู่ไม่ค่อยคบค้าสมาคมใดๆ เมื่อเจอหน้ากันจะรบกันอย่างเดียว ทางที่ดีเริ่มแยกที่ 1 นิ้วจะดีกว่า
2) วัสดุกรอมีมากมาย เลือกเอาตามสบายได้เลย ไม่เจาะจงมากมายนัก เน้นปลอดภัยกุ้งไม่อันตรายหรือมีช่องทางการปีนป่ายหลบหนีไปได้ก็เป็นพอ เป็นตู้มันลื่นเป็นกรวดเป็นทรายได้หมดให้เค้าได้เดินสบายๆไม่ลื่นกระจก แต่คำนึงถึงการเก็บกวาดเช็ดล้างสำคัญที่สุด เช่นเป็นกรวดไม่แพงแถมล้างง่ายเม็ดใหญ่กว่าทรายเป็นต้น (แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล)
3) เรื่องค่าน้ำ อุณภูมิ ไม่เคยวัดไม่เคยเช็ค ขอให้รู้สึกเย็นอยู่ในที่อากาศถ่ายเท และ ไม่มีกลิ่นและสีของน้ำไม่ต่างจากน้ำสะอาดก็เป็นพอ (บ้านๆไม่เน้นเทคนิคโดยส่วนตัว)
4) คำถามนี้สั้นมาก แต่ต้องใช้เวลาตอบยาวหลายหน้าเลย เอาเป็นว่า ข้อนี้ลองคนหาข้อมูลในกูเกิลดูอีกซะอีกนิดนึงก่อนนะคะ แล้วชอบแบบไหนเจาะจงลงไปเป็นรายสายพันธ์ เป็นรายชนิดๆไปค่ะ

ข้อสุดท้าย:  ดินปลูกต้นไม้ต้องระวังเรื่องของปุ๋ยในดินด้วย

ขอให้มีความสุขกับเด็กๆจ้า
#3 Re: มือใหม่อยากเลี้ยง เมื่อ: 15/02/2560 [01:07:57]
มือใหม่มาช่วยตอบจัา [pravetgym01] [pravetgym01]

1) สัก 1 นิ้วก็แยกได้แล้ว เพื่อจะได้หนวดยาว ก้ามเท่าขาครบ สง่างาม เพราะโดยธรรมชาติแล้ว กุ้งรักดันโดดจะอยู่บริเวณที่ตัวเองอยู่ไม่ค่อยคบค้าสมาคมใดๆ เมื่อเจอหน้ากันจะรบกันอย่างเดียว ทางที่ดีเริ่มแยกที่ 1 นิ้วจะดีกว่า
2) วัสดุกรอมีมากมาย เลือกเอาตามสบายได้เลย ไม่เจาะจงมากมายนัก เน้นปลอดภัยกุ้งไม่อันตรายหรือมีช่องทางการปีนป่ายหลบหนีไปได้ก็เป็นพอ เป็นตู้มันลื่นเป็นกรวดเป็นทรายได้หมดให้เค้าได้เดินสบายๆไม่ลื่นกระจก แต่คำนึงถึงการเก็บกวาดเช็ดล้างสำคัญที่สุด เช่นเป็นกรวดไม่แพงแถมล้างง่ายเม็ดใหญ่กว่าทรายเป็นต้น (แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล)
3) เรื่องค่าน้ำ อุณภูมิ ไม่เคยวัดไม่เคยเช็ค ขอให้รู้สึกเย็นอยู่ในที่อากาศถ่ายเท และ ไม่มีกลิ่นและสีของน้ำไม่ต่างจากน้ำสะอาดก็เป็นพอ (บ้านๆไม่เน้นเทคนิคโดยส่วนตัว)
4) คำถามนี้สั้นมาก แต่ต้องใช้เวลาตอบยาวหลายหน้าเลย เอาเป็นว่า ข้อนี้ลองคนหาข้อมูลในกูเกิลดูอีกซะอีกนิดนึงก่อนนะคะ แล้วชอบแบบไหนเจาะจงลงไปเป็นรายสายพันธ์ เป็นรายชนิดๆไปค่ะ

ข้อสุดท้าย:  ดินปลูกต้นไม้ต้องระวังเรื่องของปุ๋ยในดินด้วย

ขอให้มีความสุขกับเด็กๆจ้า
ขอบคุณมากๆครับผม