วันเสาร์ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [09:07:21]

โรทาล่า ใบเริ่มละลายน้ำครับ ถอนออกหรือปล่อยไว้ดี ( มีคำถามอื่นด้วยครับ)

ข้อมูลตู้นะคร้บ
ตู้18 นิ้ว  จากพื้นดิน ถึงผิวน้ำ 24 เซน ครับ
ใช้โคมหนีบ led 24w
กรองแขวน1 ตัว xp_09
มีคาร์บอนยีส 2ฟอง/วิ

ไม้น้ำมี กรอสโซ โรทาล่า เดนซ่า  กับ อีกชนิด ไม่รู้ชื่อครับ

กรอสโซ ที่อยุ่ใต้ ต้นใหญ่ ใบเริ่มละลาย
โรทาล่า ใบตามโคน้ริ่มละลาย
เดนซ่า สาหร่ายเส้นผม เริ่มมาเกาะ

1ต้นซ้ายสุดมุมบน คือต้นอะไรครับ
2 ต้นไม้ที่ใบละลาย จะถอนทิ้ง หรือ ปล่อยไว้ดีครับ
3 มีสัตว์น้ำที่กินใบไม้ละลาย รึเปล่าครับ
4  เหตุใบละลายเกิดจากอะไรครับ ไฟไม่พอรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เพราะมันน่าจะมีหลายปัจจัย   [confuse01]

ช่วงนี้อากาศมันร้อน ตอนนี้ตู้อุณหภูมิเท่าไหร่อ่ะครับ  [smile04]

ส่วนอีกอันนึง เรื่องของไฟ  อาจเป็นไปได้เหมือนกันว่าใม้ข้อเวลายืดแล้วมันไปบังๆส่วนที่อยู่ข้างล่างอ่ะครับ
<ผมลองคำนวณดูความเข้มไฟกับปริมาติตู้ดูอย่างหยาบๆแล้ว
มันพอดีๆครับ ไม่เหลือไม่ขาด  ก็เลยสงสัยข้อนี้เหมือนกัน>

คือใม้ที่เลี้ยงที่ว่ามานี้ ผมว่ามันก็อดทนพอสมควรนะครับ  [smile04]
อ้อ ให้ปุ๋ยยังไงมั่งอ่ะครับ  [smile01]
เพิ่งตั้งตู้ได้ประมาณ 1 เดือนครับ
ปุ๋ย โรยก้นตู้ตอนที่เริ่มเอาดินลงเลยครับ
ไม่ได้ใช้ปุ๋ยน้ำิปุ๋ยฝัง
อุณหภูมิ ประมาณ 30_31 ครับ
เพิ่งตั้งตู้ได้ประมาณ 1 เดือนครับ
ปุ๋ย โรยก้นตู้ตอนที่เริ่มเอาดินลงเลยครับ
ไม่ได้ใช้ปุ๋ยน้ำิปุ๋ยฝัง
อุณหภูมิ ประมาณ 30_31 ครับ

ดินยังใหม่ งั้นก็ไม่น่าใช่เรื่องปุ๋ย   

แต่ที่แน่ๆ ผมว่าอุณหภูมิสูงไปนิดนะครับ 
พยามลดลงให้ได้อีกนิดมั้ยครับ สัก 27-28 ลงมาน่ะครับ  [smile03]
ขอตอบให้ตามความรู้ที่มีมานะครับ
1. ต้นไม้ซ้ายสุด ไม่ทราบครับ
2. ต้นไม้ใบที่ละลายให้ปล่อยไว้ได้ครับ (ถ้าไม่เยอะมาก)
3. ตู้ผมให้ ปลาอ๊อตโต กับ กุ้งแคระ จัดการครับ
4. ใบละลาย หาสาเหตุยากมากครับ เพราะมันมีหลายปัจจัยมาก
 เช่น ไฟไม่พอ  น้ำร้อนไป คาร์บอนไม่มี