วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:35:38]

สอบถาม ค่า EC และ TDS หน่อยสิครับ. ตู้ผมตั้ง 400แน่ะ

อยากรู้ว่า ค่า EC กับ  TDS
มีผลต่อต้นไม้น้ำมั้ยครับ

ตู้ผม 418ppm อะครับ
ไม่รู้ว่ามันมากหรือน้อยอะครับ

เบื้องต้น เอาไปวัดน้ำดื่ม
บางยี่ห้อ วัดได้ 200ppm
บางยี่ห้อ วัดได้ 15ppm
น้ำประปาบ้านผม วัดได้ 450-500ppm

เท่าที่ไปหาข้อมูลมา
มีแต่คนเลี้ยงเรดบีเท่านั้น. ที่สนใจค่าของน้ำ ซึ่ฃไม่ควรเกิน 150ppm

ใครมีความรู้ด้านนี้ รบกวนช่วยด้วยครับ
ของคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/06/2562 [09:10:04] โดย Golfer »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ประปา 250 ในตู้ 400+ ต้องมาจากพวกหินปูนหรือการเปลี่ยนน้ำที่น้อยไปครับ ถ้าตู้ดินใหม่บางยี่ห้อดึงลงได้ ร้อยกว่าๆ ใช้หินอะไรเปลี่ยนน้ำยังไงดินอะไรครับใบนี้
ได้ไปทำการ ทดสอบเพิ่มเติมครับ

โดยการเอาน้ำประปามาผสมกับปุ๋ยน้ำ
โดยมีผลการสรุป ดังนี้

1. นำน้ำประปา(100cc) ใส่ในภาชนะ  วัดecได้ 480ppm
2. ใส่ปุ๋ยน้ำลงไป 3ปั๊ม. วัดecได้ 3,100ppm
3. วัดน้ำในตู้ไม้น้ำ ได้430ppm
4. นำน้ำจากในข้อ1+2 ไปใส่ในตู้
5. วัดน้ำในตู้อีกครั้ง วัดได้ 840ppm ครับ

เผื่อเป็นข้อมูล ครับ
ประปา 250 ในตู้ 400+ ต้องมาจากพวกหินปูนหรือการเปลี่ยนน้ำที่น้อยไปครับ ถ้าตู้ดินใหม่บางยี่ห้อดึงลงได้ ร้อยกว่าๆ ใช้หินอะไรเปลี่ยนน้ำยังไงดินอะไรครับใบนี้

ใช้ดิน ada
ลองพื้นด้วยพัมมิสada+พัมมิสธรรมดา
ส่วนหิน ไม่ทราบครับ.

แต่หน้าตาประมานนี้ครับ

ขอบคุณรูปจาก net ครับ
1. นำน้ำประปา(100cc) ใส่ในภาชนะ  วัดecได้ 480ppm

มันจบตั้งแต่ตรงนี้แล้วครับ น้ำประปามาไม่ดี พิจารณาติดเครื่องกรองน้ำได้เลยครับ หรือรอวันที่น้ำดีๆแล้วใส่ถังเก็บไว้ถ้าตู้ไม่ใหญ่มาก เพราะน้ำประปาแต่ละช่วงจะมีคุณภาพไม่เหมือนกัน ต้องลองจับเวลาวัดเอาเองครับ บางที่สวิงเช้าเย็นคนละขั้วเลยก็มี

ส่วนปุ๋ยน้ำใส่แล้ว ec ขึ้นแน่นอนครับ เป็นปกติ
มันจบตั้งแต่ตรงนี้แล้วครับ น้ำประปามาไม่ดี พิจารณาติดเครื่องกรองน้ำได้เลยครับ หรือรอวันที่น้ำดีๆแล้วใส่ถังเก็บไว้ถ้าตู้ไม่ใหญ่มาก เพราะน้ำประปาแต่ละช่วงจะมีคุณภาพไม่เหมือนกัน ต้องลองจับเวลาวัดเอาเองครับ บางที่สวิงเช้าเย็นคนละขั้วเลยก็มี

ส่วนปุ๋ยน้ำใส่แล้ว ec ขึ้นแน่นอนครับ เป็นปกติ

สะเทือนใยอย่างแรงงงง
ผมหมายถึงว่าถ้าอยากให้ง่ายๆนะครับ คือควรจะบำบัดน้ำเข้าตู้ให้ดีก่อน แต่เอาจริงๆ TDS 400-500 ก็เลี้ยงได้อยู่ครับ ไม่แย่อะไรนัก
อาจจะต้องเลือกไม้นิดนึง พวกตัวที่ชอบน้ำอ่อนก็อย่าไปลงมัน ไม้แต่ละชนิดมักจะมีตัวเลือกที่หน้าตาคล้ายๆกันพอแทนกันได้อยู่เสมอ
และต้องให้เวลาไม้บางชนิดปรับตัวมากหน่อย บางชนิดตอนลงใหม่ๆอาจจะดูใกล้ตายไปหลายอาทิตย์ แต่ก็มักจะปรับตัวได้เองครับ
ผมหมายถึงว่าถ้าอยากให้ง่ายๆนะครับ คือควรจะบำบัดน้ำเข้าตู้ให้ดีก่อน แต่เอาจริงๆ TDS 400-500 ก็เลี้ยงได้อยู่ครับ ไม่แย่อะไรนัก
อาจจะต้องเลือกไม้นิดนึง พวกตัวที่ชอบน้ำอ่อนก็อย่าไปลงมัน ไม้แต่ละชนิดมักจะมีตัวเลือกที่หน้าตาคล้ายๆกันพอแทนกันได้อยู่เสมอ
และต้องให้เวลาไม้บางชนิดปรับตัวมากหน่อย บางชนิดตอนลงใหม่ๆอาจจะดูใกล้ตายไปหลายอาทิตย์ แต่ก็มักจะปรับตัวได้เองครับ

คุณบังมาcomment ค่อยมีกำลังใจขึ้นหน่อย
(แอบบไปดูกรองroมาแล้ว 555)

ว่าแต่ ต้นไม้อะไรครับ. ที่สามารถทนทาน กับtds 400-500 ได้ครัย
คุณบังมาcomment ค่อยมีกำลังใจขึ้นหน่อย
(แอบบไปดูกรองroมาแล้ว 555)

ว่าแต่ ต้นไม้อะไรครับ. ที่สามารถทนทาน กับtds 400-500 ได้ครัย

ที่ผมนึกออกตอนนี้ก็มีคริปกับอเมซอน แทบจะทุกตัวครับทนได้ ตอนลงอาจจะทิ้งใบแต่เดี๋ยวก็งอกใหม่ แต่นิสัยมันจะเรื้อนๆหน่อย ชอบลามไปเบียดเบียนชาวบ้านเขา
ตระกูลโรทาล่ากับคาบอมบ้าก็น่าจะได้ครับ ไม่เคยเลี้ยงสภาพแบบนั้นแต่ก็ใกล้เคียง 300 ปลายๆ มันน่าจะได้ พวกนี้มันปรับตัวได้ค่อนข้างดี
อยากรู้ว่า ค่า EC กับ  TDS
มีผลต่อต้นไม้น้ำมั้ยครับ

ตู้ผม 418ppm อะครับ
ไม่รู้ว่ามันมากหรือน้อยอะครับ

เบื้องต้น เอาไปวัดน้ำดื่ม
บางยี่ห้อ วัดได้ 200ppm
บางยี่ห้อ วัดได้ 15ppm
น้ำประปาบ้านผม วัดได้ 450-500ppm

เท่าที่ไปหาข้อมูลมา
มีแต่คนเลี้ยงเรดบีเท่านั้น. ที่สนใจค่าของน้ำ ซึ่ฃไม่ควรเกิน 150ppm

ใครมีความรู้ด้านนี้ รบกวนช่วยด้วยครับ
ของคุณครับ

ส่วนตัวเลี้ยงTDSช่วง80-300 ppm
ไม่มีปัญหาครับ แนะนำลองหากรองPP+ถ่านกัมมันต์ก่อนเติมน้ำครับ
ส่วนตัวเลี้ยงTDSช่วง80-300 ppm
ไม่มีปัญหาครับ แนะนำลองหากรองPP+ถ่านกัมมันต์ก่อนเติมน้ำครับ

ขอบคุณครับ

ว่าแต่ กรองpp ใช้เครื่องกรองน้ำro หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ว่าแต่ กรองpp ใช้เครื่องกรองน้ำro หรือเปล่าครับ

กรอง RO ก็คือเครื่องกรองที่มี pp มีถ่าน คือเป็นเครื่องกรองน้ำ 3 ขั้นตอนธรรมดาที่มีไส้กรอง RO เพิ่มขึ้นมาครับ

ถ้ามีไส้ DI ด้วยก็จะกลายเป็น RO DI