วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:50:51]

ตู้ปลามีกลิ่น+น้ำขุ่น

ในตู้มีหญ้าน้ำ เลี้ยงปลากัดค่ะ ขนาดตู้ 24 ลิตร มีกรองหลัง นำมาลงได้ประมาณ 3 วัน ตู้เริ่มขุ่นเล็กน้อย แล้วก็มีกลิ่น ตอนนี้ย้ายปลาไว้อีกตู้แล้ว และเปลี่ยนน้ำใหม่ อยากทราบวาาเกิดจากอะไรคะ แล้วต้องแก้อะไรเพิ่มอีกมั้ย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แบคทีเรียในระบบน่าจะตาย อาจจะต้องเพิ่มแบคทีเรียดีลงไปในระบบกรอง
ซื้อตู้ปูพื้นสำเร็จมาใช่มั้ยครับ?
ถ้าใช่ระบบแบคทีเรียคงไม่มี  หรือไม่มีแบคในระบบตู้
แบคทีเรียในระบบน่าจะตาย อาจจะต้องเพิ่มแบคทีเรียดีลงไปในระบบกรอง
ขอบคุณค่า
ซื้อตู้ปูพื้นสำเร็จมาใช่มั้ยครับ?
ถ้าใช่ระบบแบคทีเรียคงไม่มี  หรือไม่มีแบคในระบบตู้
ปูเองค่ะ นานมั้ยคะกว่าจะเอาปลาลงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/03/2562 [07:06:35] โดย Betta »
ปูเองค่ะ นานมั้ยคะกว่าจะเอาปลาลงได้

ของผมตอนตั้งตู้ใหม่ ใช้เวลาประมาณเดือนนึงได้ครับ
ช่วงนี้ถ่ายน้ำ อัดอ๊อคเลี้ยงแบคทีเรียช่วยไปก่อนครับ  [smile04]

ลดน้ำลงให้น้ำจากกรองตีอากาศสักหน่อย สองสามวันก็น่าจะหายแล้วครับ
ลดน้ำลงให้น้ำจากกรองตีอากาศสักหน่อย สองสามวันก็น่าจะหายแล้วครับ
ขอบคุณค่ะ