วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:30:39]

มือใหม่นะครับ น้ำเข้าหัวดิฟ

เป็นมือใหม่นะครับ พอดีติดตั้งดิฟไว้คืนนึงตื่นมาน้ำซึมเข้าหัวดิฟอะครับเกิดจากอะไรครับ  [cry01] (คาร์บอนยีสนะครับ)
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อย่าตกใจไปครับ เรื่องธรรมดานะ ถ้ามีแรงดูดหน่อยก็ลักน้ำลงขวดได้แล้ว55555
ประเด็นก็คือว่า หัวดิฟมันก็เป็นแก้ว ปิดด้วยแผ่นเซรามิคบางๆนี่แหละครับ ทิ้งไว้น้ำมันก็ดันเข้ามาได้ แรงดันของยีสมันไม่มากพอที่จะดันน้ำออกจากหัวไปครับ ถ้าตะไคร่ขึ้นก็ถอดมาแช่น้ำยาฆ่าตะไคร่ซะ แค่นั้นเอง
แต่ไม่มีคาร์บอนออกมาเลยนะครับ ต้องแก้ไขอะไรอะรึป่าวครับหรือปล่อยไวแบบนี้
แต่ไม่มีคาร์บอนออกมาเลยนะครับ ต้องแก้ไขอะไรอะรึป่าวครับหรือปล่อยไวแบบนี้

ใช่ว่า ผสมแล้วมันไม่ออกหรือเปล่าครับ   [confuse01]
พอแรงดันคาร์บอนจากขวดไม่มี 
แรงดันของน้ำจากนอกหัวดิฟเลยไหลเข้ามาแทนที่  [smile01]

ลองผสมยีสต์ชงใหม่แล้วรอดูก่อนมั้ยครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/06/2561 [14:53:35] โดย GAMMARAY »

ผมไม่แน่ใจว่าแบบนี้คือคาร์บอนออกรึป่าวครับ

ผมไม่แน่ใจว่าแบบนี้คือคาร์บอนออกรึป่าวครับ

ดูจากรูปนิ่ง ดูยากอ่ะครับ  [smile03]
ฟองที่พราวๆตามผนังขวดนั่นอาจเป็นพวกอากาศค้างในขวดก็ได้อ่ะครับ  [smile03]

เท่าที่อ่านมาคิดว่าชงเอาใว้นานแล้ว 
ปกติที่ผมทำอยู่นี่ มันก็ไม่กี่ชั่วโมงน่ะครับ ประมาณ4-5 ชั่วโมงครับ

ก็ลองดูที่ปลายหลอดดูนะครับ ลองเขย่าขวดดู
ถ้ามันมีฟองค่อยๆไหลออกมาตรงปลายท่อก็คือมีก๊าสออกครับ ถ้าไม่มีก็ผสมไม่สำเร็จ ชงใหม่ครับ  [smile01]

ส่วนถ้าเขย่าแล้วมีฟองออกปลายท่อ
แต่ฟองไม่ออกที่หัวดิ๊ฟก็คงรั่วล่ะครับ 
แบบนี้ต้องลองไล่เช็คตามสาย ตามข้อต่อดูครับ แล้วก็ซ่อมเอา [smile01]

ปล ทำไมสีน้ำไสแหน่วเลย สงสัยใช้น้ำตาลทรายฟอกขาว ผมใช้น้ำตาลกรวดที่ยังไม่ได้ขัดสีอ่ะครับ แหะๆ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/06/2561 [08:12:37] โดย GAMMARAY »