วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:09:41]

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับหินdragonครับ

ไปหาซื้อมาจากสวนนะครับ
เอามาแข่น้ำใว้อาทิตย์นึง แล้วก็เอามาขัด ล้างฝุ่น
เอาแปรงแหย่ๆขัด อยู่หลายรอบ หลายน้ำครับ ล้างแล้วทิ้งกะละมังใว้เป็นอาทิตย์
แล้วก็เอามาขัดๆๆ ทำอยู่หลายครั้ง

แล้วลองเอามาจัดดูในตู้จริง ลองวางจัดดู
 ใส่น้ำรันน้ำทิ้งใว้ดูเพื่อปรับแก้เลย์เอาท์ วางใว้กับตู้เปล่าๆดูครับ

แต่ผ่านไปเป็นเดือน ฝุ่นมันก็ยังมีออกมาเรื่อยๆเลยครับ
ดูดออกหลายรอบ ก็มาอีก เอาออกมาขัดๆๆๆล้างๆๆ ก็ยังไม่หมด
นี่ก็เกือบสามเดือนแล้วครับ ก็ยังมีฝุ่นไหลออกมาเรื่อยๆ [mock02]

ยืมรูปจากกะทู้คุณCoffmanนะครับ ขอบคุณครับ

1 แบบนี้คือเรื่องปกติของหินชนิดนี้หรือเปล่าครับ

2 จะให้หมดฝุ่นจริงๆต้องทำยังไงครับ

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆทุกคนนะครับ ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ  [smile03]
ผมไม่เคยใช้หินชนิดนี้เลยอ่ะครับ อยากทราบรายละเอียดการแก้ใขครับ [mad02]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/06/2561 [21:16:22] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ปกติครับ ข้างในเป็นรูพรุนทำให้มีดินตะกอนเข้าไปสะสมบ้าง

อยู่ในตู้นานๆไปมันจะค่อยๆละลายออกไปเอง
ขอบคุณมากครับคุณเอ  [smile04]

แปลว่าเรื่องปกติ [smile01]

รบกวนถามอีกนิดนึงนะครับ   [smile03]
คือหินที่ซื้อมา มันก็มีที่ก้อนใหญ่อยู่เหมือนกัน
แล้วก็หลายก้อนด้วย รวมทั้งหมดก็7 กิโลได้ครับ
แบบนี้กว่าฝุ่นจะละลายหมด กับปริมาณหินเท่านี้นี่สักกี่เดือนน่ะครับ
คือตอนนี้ฝุ่นไปจับตามใบใม้  ตามพื้นตู้เหมือนฝุ่นทางลูกรังเลยอ่ะครับ  [sleepy01]
ตอบยากครับ บางก้อนตันๆก็ไม่มีดินตกค้าง ถ้าพวกที่พรุนเยอะๆก็จะมีมากหน่อย ระบุแน่นอนไม่ได้
ตอบยากครับ บางก้อนตันๆก็ไม่มีดินตกค้าง ถ้าพวกที่พรุนเยอะๆก็จะมีมากหน่อย ระบุแน่นอนไม่ได้

ขอบคุณมากครับ  [smile01]

สงสัยอีกยาววววว  รูเพียบเลย  ฮ่าๆๆๆๆ  [lol01]
เอาที่ฉีดน้ำเเรงสูง ฉีก หลายๆมุมครับ
เอาที่ฉีดน้ำเเรงสูง ฉีก หลายๆมุมครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเจ๋งๆครับ  [smile03]
ผมก็เจอแบบเดียวกัน หินร้านตลาดคำเที่ยงสงวนชื่อครับ
แช่ไว้ฉีดน้ำ ยังไงก็เป็นฝุ่นๆ ไม่หมดซักที

ตัดใจทุบดู ปรากฎว่าข้างในเป็นโพรง [awkward01] ขี้โคลนนี่อัดเต็มๆ ตอนนี้หินดราก้อนผมกลายเป็นหินมินเนี่ยนไปแล้ว เอาไว้แต่งพื้นตู้ [lol01]

เดี๋ยวผ่านไปต้องไปบอกพนักงานหน่อย เดี๋ยวจะเสียลูกค้า
เป็นปกติของหินประเภทนี้ครับ เนื้อมันไม่ได้แกร่งเหมือนหินอื่นๆ มีลักษณะเป็นดินและหินร่วนๆผสมอยู่ ถ้าจะใช้ก็ต้องทำใจ ผมก็มีอยู่หลายก้อน ก็ใส่ไปทั้งยังงั้นแหละครับ ลงไปอยู่ในน้ำแล้วก็ไม่มีอะไร อย่าไปขยับไปเขี่ยมัน มันก็จะไม่ร่วงออกมา
ผมก็เจอแบบเดียวกัน หินร้านตลาดคำเที่ยงสงวนชื่อครับ
แช่ไว้ฉีดน้ำ ยังไงก็เป็นฝุ่นๆ ไม่หมดซักที
ตัดใจทุบดู ปรากฎว่าข้างในเป็นโพรง [awkward01]
ขี้โคลนนี่อัดเต็มๆ ตอนนี้หินดราก้อนผมกลายเป็นหินมินเนี่ยนไปแล้ว เอาไว้แต่งพื้นตู้ [lol01]
เดี๋ยวผ่านไปต้องไปบอกพนักงานหน่อย เดี๋ยวจะเสียลูกค้า

ขอบคุณครับที่ช่วยเล่ารายละเอียดให้  [smile01]
ที่ผมเจอมันก็แบบที่ว่ามาเลยครับ  ยิ่งขัดยิ่งออก แถมบางก้อนขัดไปๆๆ ทะลุเลยก็มี 
คือให้ความรู้สึกเหมือนกับใม้ที่มันผุๆอ่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ  [lol01]

เป็นปกติของหินประเภทนี้ครับ เนื้อมันไม่ได้แกร่งเหมือนหินอื่นๆ มีลักษณะเป็นดินและหินร่วนๆผสมอยู่ ถ้าจะใช้ก็ต้องทำใจ
ผมก็มีอยู่หลายก้อน ก็ใส่ไปทั้งยังงั้นแหละครับ ลงไปอยู่ในน้ำแล้วก็ไม่มีอะไร อย่าไปขยับไปเขี่ยมัน มันก็จะไม่ร่วงออกมา

ขอบคุณครับคุณบัง  ตอนนี้รู้แล้วครับ   [cry01]
ก็จะพยามจัดให้สวยๆครับ  [smile05]