วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:43:28]

ตู้ 18เน้นโล่งดูแลง่าย

ตู้ 18 ของเก่า
ไฟ chihilos rgb 37watts. และ  Sunsun 18watts
กรอง  sunsun 603
ดิน ada
คาร์บอนถัง  วิละฟอง
ไฟ  เปิด 5 พัก 5 เปิดอีก 5
ถ่ายน้ำ สัปดาห์ละ 2 ครั้งละ 30%
ฝังปุ๋ยปกติ เดือนละ ครั้ง
ปุ๋ยน้ำไม่ใส่
ต้นไม้  แฮร์กลาสมินิ   มอส ขนนกus. ขนนกฮ่องกง  มินิเพิล มอสกล่อง25  สาหร่ายขนนกแดง อนูเบียส  ตำลึง
ปลา  ซิวกาแล๊กซี่ 8  คาดินัล 4  อ๊อตโต้ 2  ปักเป้ากินหอย 1  กุ้ง  5-60 ตัว  เหลืองประปราย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/08/2562 [15:10:25] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เพิ่ม ครับ
สวยงามจริงๆครับ  [thumbup] [thumbup]
ขอบคุณครับ  แล้วตู้ของคุณ Grammaray เป็นไงบ้างแล้วครับตอนนี้  ตัดแต่งเปลี่ยนต้นไม้อะไรไปบ้างครับไงรบกวน  update. แบ่งกันชมบ้างครับ  ตามประสาคนมีเมียน้อยครับ   ต่องหาที่พึ่งทางใจไว้ก่อนครับ 
ขอบคุณครับ  แล้วตู้ของคุณ Grammaray เป็นไงบ้างแล้วครับตอนนี้  ตัดแต่งเปลี่ยนต้นไม้อะไรไปบ้างครับไงรบกวน  update. แบ่งกันชมบ้างครับ  ตามประสาคนมีเมียน้อยครับ   ต่องหาที่พึ่งทางใจไว้ก่อนครับ

โอ ตู้ผมตอนนี้ เป็นป่าดงดิบไปแล้วครับ ฮ่าๆๆ รกจนมองไม่เห็นปลาเห็นกุ้งแล้วครับ  [lol01] [lol01]

ขออณุญาติคุณ somchai นะครับ

ตอนนี้สภาพนี้ล่ะครับ

สมาชิกใหม่ครับ

รกดีมั้ยล่ะครับ ฮ่าๆๆๆ  ผมสายป่าครับ
แต่เดี๋ยวว่า จะหาเวลาถางป่าล่ะครับ  [perv03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/2562 [19:23:38] โดย GAMMARAY »
สวยดีครับ   ถ้าขยายให้เป็นตู้ใหญ่กว่านี้  อีกหน่อยเยี่ยมเลยครับ 
เพิ่ม vdo ครับ
สวยงามครับ
โอ ตู้ผมตอนนี้ เป็นป่าดงดิบไปแล้วครับ ฮ่าๆๆ รกจนมองไม่เห็นปลาเห็นกุ้งแล้วครับ  [lol01] [lol01]

ขออณุญาติคุณ somchai นะครับ

ตอนนี้สภาพนี้ล่ะครับ

สมาชิกใหม่ครับ

รกดีมั้ยล่ะครับ ฮ่าๆๆๆ  ผมสายป่าครับ
แต่เดี๋ยวว่า จะหาเวลาถางป่าล่ะครับ  [perv03]

เลี้ยงสุราเวสีด้วยหรอครับ มันเลี้ยงรอดไหมครับ อยากลองเลี้ยงในตู้ไม้น้ำดูบ้าง
เลี้ยงสุราเวสีด้วยหรอครับ มันเลี้ยงรอดไหมครับ อยากลองเลี้ยงในตู้ไม้น้ำดูบ้าง

ขออณุญาติคุณ somchai นะครับ [smile03]

ตอบคุณmagictimeนะครับ  [smile01]
ทางร้านบอกว่ากุ้งครอกนี้โตมาด้วยตู้น้ำประปาธรรมดา
ผมเลยเอามาลอง 5 ตัวครับ ผ่านไป5วัน
ตอนนี้เหลือสองตัวแล้วครับ  [mock02]