วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:47:10]

เฉาก็วยน้ำใส🌴ScrapFlags🌵🐙 ตู้ใหม่ 2567 ขยาย 555

ดูจากสภาพ....พึ่งลงของได้ไม่นานนิครับ
 ผมว่าระบบพี่มันคงรองรับกับสิ่งที่พี่ใส่ไม่ทันกันแน่นอน100%   
แนะนำให้เพิ่มกรองใหญ่ขึ้น แต่ถ้าแน่ใจว่ากรองที่พี่มีเอาอยู่ ก็เติมแบคทีเรียช่วยก่อนได้ครับ ..
แถมมีแท๊งค์ใหญ่ตั้ง4ตัว   ระวังของเสียหมักหมมที่พื้นหินนะคับพี่  ดูและความสะอาดให้ดีคับ 
ตู้ขนาดนี้ ของเยอะทีเดียวขนาดนี้  กรองต้องปึ๊กๆคับพี่ถึงจะเอาอยู่คับ...
 สวยงามดีคับพี่.....   

ขอบคุณครับที่แนะนำ ตู้ผมพึ่ง3 เดือนเอง พึ่งหัดเลี้ยงครับ สงสัยไม่รอดแน่ๆ  [cry01]
ขอบคุณครับที่แนะนำ ตู้ผมพึ่ง3 เดือนเอง พึ่งหัดเลี้ยงครับ สงสัยไม่รอดแน่ๆ  [cry01]
มันต้องรอดดิครับ....เราชอบเขา ที่เราทำอยู่ก็ดีคับ ทำเพิ่มอีกหน่อยเองคับ เอาใจช่วยคับ....💛💜💚💕💖👍👍💟
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/10/2561 [06:54:24] โดย ็HenShin »
ก็คนมันชอบ...นิ  จะให้ทำไง555
รอมัน...ลามกันไป
                                 ใสใส... 😋นะ555
เปลี่ยนกรอง     ล้างสกิมเมอร์กันหน่อยนะวันนี้...😁😎
เริ่มม่วงๆกันไป....จะได้ขนาดไหนตามชมกันไป
ใสใส...😘😘

ติดตาม FB:  กันได้ทางเพจ 
กดได้เลยนะครับ  กดติดตามกันได้ครับ
ปรึกษาถามได้นะคับ ...
https://www.facebook.com/JamScrapFlag/?ref=bookmarks
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/10/2561 [21:17:33] โดย jamprince »
สาหร่ายคีโตมอร์ฟา  ชุดละ 250บาท +รวมกล่องแพ๊ค+รวมค่าจัดส่งems   (สะดวกส่งอย่างเดียวนะคับ)
id line : 0632354524
fc-fb   : https://www.facebook.com/JamScrapFlag/?ref=bookmarks

ทำให้น้ำในตู้ทะเลของคุณมีคุณภาพที่ดี
 ใครไม่มีเรียนเชิญ ข้อดีของมันเพียบ.... อ่านด้านล่างต่อจากภาพนะครับ

ข้อดีของสาหร่าย chaetomorpha (คีโตมอร์ฟา)
เห็นช่วงนี้กำลังฮิต เลยมาแฉให้ฟังว่ามันดียังไง ถึงได้รับความนิยมสูงสุดจากคนทั่วโลก (The Best Macroalgae For Refugium)

ข้อดีของสาหร่าย chaetomorpha (คีโตมอร์ฟา)

1.ไม่มีรากยึดเกาะ จึงกำจัดออกได้ง่าย (non-aggressive)
2.โตเร็ว ตายยาก (fast-growing and very stable)
3.ดูดซับไนเตรตและฟอสเฟสในสัดส่วนที่สมดุล (low N:P uptake ratio)
4.มีสารพิษน้อยมาก (less toxic than caulerpa sp.)
5.เป็นแหล่งที่อยู่อาศัยและขยายพันธุ์แพลงตอนสัตว์ ( superb matrix for the cultivation of microcrustaceans)
6.สามารถปรับตัวเข้ากับแสงได้หลากหลายแบบ (adaptable to a wide range of light)
7.เป็นสาหร่ายแบบหลายเซล (multicellular) ทำให้มีสารพิษไหลออกมาน้อยมากเมื่อฉีกขาด ต่างจากพวกสาหร่ายองุ่น พริกไทย (caulerpa) ซึ่งเป็นสาหร่ายเซลเดียว (the largest single-celled organisms on the planet) เมื่อถูกฉีกขาด ของเหลวภายในจะไหลออกมาได้หมดทั้งเซล ถ้าฉีกขาดมากๆอาจถึงกับตายได้หมดทั้งกอ

ทั้งหมดนี้เป็นข้อดีที่สาหร่ายในตระกูล caulerpa (องุ่น พริกไทย) ไม่มี ใครยังไม่มี ก็รีบหามาเก็บไว้ในครอบครองกันซะนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/11/2561 [17:52:59] โดย jamprince »
แอนนมเขียวกะ2ตัว...เช้านี้   สีสวยได้ใจ555

ความรู้....สาระดีๆ   ผมทำให้คุณดูแล้ว..ว่ามันดี
คุณๆทั้งหลายก็ลองเลือก ไปทำก็ได้ 
   หนทางที่ผมทำอยู่
                 1.ประหยัดสุดและ
                 2.ผลที่ได้  ก็เห็นๆกันครับ
?เลี้ยงยาก  ใครเล่าอยากจะเลี้ยง...555

มอนติ ....เอามาเท่าขี้เล็บ  ค่อยๆเลี้ยง โตๆกันไป     ซื้อแบบสวยๆเลย  มันแพง555😂😂
นมคัดอ่ะ...เต้าแทบแตก5555