วันอังคารที่ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [09:50:45]

ปลากัดตายแบบกระทันหันครับ

คือพอดีได้ขวดเหล้าใบสวยมากะว่าจะล้างแล้วย้ายปลากัดลงไปก็เลยล้างครับด้วยสบู่เสร็จแล้วก็ล้างน้ำเปล่าจนหมดฟองครับ
แล้วก็ย้ายปลาจากโหลเดิมใส่ลงไปพร้อมน้ำเก่าพองไปเท่านั้นเองปลาว่ายเอียงเลยครับแล้วเหงือกก็อ้าผมเลยย้ายใส่โหลเดิม
ใส่ใบหูกวางแล้วใส่เกลือครับรอดูอาการสักพักปลาก็ตายครับอยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ตอนนี้ค่อนข้างเครียดเหมือนเป็นคนฆ่าปลาเองกับมือ  [cry01] [cry01] [cry01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พอดีได้ขวดเหล้าใบสวยมากะว่าจะล้างแล้วย้ายปลากัดลงไปก็เลยล้างครับด้วยสบู่เสร็จแล้วก็ล้างน้ำเปล่าจนหมดฟองครับ
แล้วก็ย้ายปลาจากโหลเดิมใส่ลงไปพร้อมน้ำเก่าพองไปเท่านั้นเองปลาว่ายเอียงเลยครับ [cry01] [cry01] [cry01]

หลังจากล้างขวดเสร็จแล้วใช้ต่อเลยหรือ ?
อาจจะยังมีสบู่เหลืออยู่ก็ได้นะครับ ซึ่งจะทำให้น้ำกระด้างได้ แนะนำให้ใช้น้ำยาล้างจานแทนครับ [smile01]

โดยปกติแล้ว หลังจากที่ผมล้างโหล/เหลี่ยมปลากัดเสร็จ
ผมจะตากแห้งไว้ก่อน 1-2 วัน แล้วค่อยเก็บใส่ตู้ หรือเอาปลากัดตัวใหม่มาใส่

แต่ก็อาจเป็นเพราะอย่างอื่นก็ได้นะครับ เช่น ใบหูกวาง
มียาฆ่าหญ้าหรือเปล่า ?  ล้างก่อนใส่ไหม ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/2563 [19:53:56] โดย CANnoby »