วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [10:40:02]

ตู้pico 8" ช่วยแนะนำต้นไม้ทีครับ

อยากได้ต้นไม้เพิ่มเติมบริเวณด้านหลังกับด้านหน้าตรงที่วงไว้ครับ แต่นึกไม่ออกว่าจะเพิ่มต้นอะไรดีให้ดูเข้ากันและต้นไม่ใหญ่จนเกินไป(ตู้ขนาด8") รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

อันนี้ภาพโดยรวมเพิ่มเติมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/08/2562 [17:06:45] โดย netnet1 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กลางขวา ไฮโกรปลายมน-ดาวน้อย
หลังวิวิพาร่า -เทปแคบครับ
เป็นผมจะเอาบูเซปลงตรงวงสีแดงขวามือ ติดกับก้อนหินทรงค่อนไปทางรีๆยาวๆแนวนอน ละเอาอีกก้อนที่เล็กกว่าก้อนเเรกเล็กน้อยลงเยื้องกับก้อนแรกด้านหลังไปทางซ้ายมือก็จะอยู่แถวๆหน้าโคนขอนไม้พอดี

แล้วจะลงพวกที่ใบเป็นก้านยาวๆ ดูเรียวๆแหลมๆอย่างพวก echinodorus xingu หรืออย่างอื่นที่คล้ายๆกัน กะให้ความสูงปลายใบแตะผิวน้ำพอดีหรือพ้นน้ำเล็กน้อย บริเวณหน้าท่อน้ำเข้าให้บังท่อไปเลย อย่าใช้ต้นไม้ใบใหญ่จะยิ่งทำให้ดูอึดอัดดูทึบเอาที่เรียวๆ แหลมๆยาวๆเป็นหลัก ปรือจะลองหาพวก cryp ที่หน้าตาและความสูงประมาณนี้ก็ได้ หรือจะ go dutch ก็ลองพวกหวีดสามใบ ไม่พุ่มใบเล็กๆ อย่าไปเน้นพวกใบใหญ่เพราะตู้เราเล็กมันจะดูคับตู้

แล้วจะปรับขอนมอสขนนกอันขวามือสุดเอามาไว้ล่างสุดเอนต่ำๆเกือบติดพื้นให้โคนโผล่มาจากตำแหน่งเดียวกับขอนอื่นแต่อยู่หลังขอนอื่นเอนสิบถึงสิบห้าองศาน่าจะพอ ไม่งั้นก็เอาออกไปเลยมันขัดตา 55เห็นแล้วหงุดหงิด อาจจะต้องตัดให้สั้นลงหน่อย พวกที่ลอยน้ำก็เอาไปลอยในอ่างบัวแทน ตู้เตี้ยอยู่แล้วมันเกะกะสายตาถ้าตู้สูง 20 นิ้วเอามาลอยอาจจะโอเคกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/08/2562 [22:53:08] โดย b11 »
เสนอ ดาวน้อย กับไฮโกรใบมน ครับ ทั้งสองที่เลย  [smile01]

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ที่พันอยู่กับขอนใม้สองขอนนั้นใช้ต้นอะไรครับ สวยดี [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/08/2562 [21:18:30] โดย GAMMARAY »
กลางขวา ไฮโกรปลายมน-ดาวน้อย
หลังวิวิพาร่า -เทปแคบครับ
ขอบคุณครับ วันนี้จะลองไปหาดูครับ

เป็นผมจะเอาบูเซปลงตรงวงสีแดงขวามือ ติดกับก้อนหินทรงค่อนไปทางรีๆยาวๆแนวนอน ละเอาอีกก้อนที่เล็กกว่าก้อนเเรกเล็กน้อยลงเยื้องกับก้อนแรกด้านหลังไปทางซ้ายมือก็จะอยู่แถวๆหน้าโคนขอนไม้พอดี

แล้วจะลงพวกที่ใบเป็นก้านยาวๆ ดูเรียวๆแหลมๆอย่างพวก echinodorus xingu หรืออย่างอื่นที่คล้ายๆกัน กะให้ความสูงปลายใบแตะผิวน้ำพอดีหรือพ้นน้ำเล็กน้อย บริเวณหน้าท่อน้ำเข้าให้บังท่อไปเลย อย่าใช้ต้นไม้ใบใหญ่จะยิ่งทำให้ดูอึดอัดดูทึบเอาที่เรียวๆ แหลมๆยาวๆเป็นหลัก ปรือจะลองหาพวก cryp ที่หน้าตาและความสูงประมาณนี้ก็ได้ หรือจะ go dutch ก็ลองพวกหวีดสามใบ ไม่พุ่มใบเล็กๆ อย่าไปเน้นพวกใบใหญ่เพราะตู้เราเล็กมันจะดูคับตู้

แล้วจะปรับขอนมอสขนนกอันขวามือสุดเอามาไว้ล่างสุดเอนต่ำๆเกือบติดพื้นให้โคนโผล่มาจากตำแหน่งเดียวกับขอนอื่นแต่อยู่หลังขอนอื่นเอนสิบถึงสิบห้าองศาน่าจะพอ ไม่งั้นก็เอาออกไปเลยมันขัดตา 55เห็นแล้วหงุดหงิด อาจจะต้องตัดให้สั้นลงหน่อย พวกที่ลอยน้ำก็เอาไปลอยในอ่างบัวแทน ตู้เตี้ยอยู่แล้วมันเกะกะสายตาถ้าตู้สูง 20 นิ้วเอามาลอยอาจจะโอเคกว่านี้
ขอบคุณที่แนะนำครับ ขอนมันเป็นแบบชิ้นใหญ่ผมไม่รู้จะจัดใหม่ยังไงดี มือใหม่น่ะครับ [smile01] ตู้นี้กะจะหัดเลี้ยงหัดดูอาการต้นไม้ให้เป็นก่อนค่อยขยับไปตู้ใหญ่ เรื่องจัดlay outนี่ผมยังไม่เก่งจริงๆ ผมเพิ่มรูปขอนขวาสุดทั้งชิ้นไปให้ ถ้าช่วยแนะนำอะไรเพิ่มเติมได้อีกก็ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

เสนอ ดาวน้อย กับไฮโกรใบมน ครับ ทั้งสองที่เลย  [smile01]

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ที่พันอยู่กับขอนใม้สองขอนนั้นใช้ต้นอะไรครับ สวยดี [smile03]
ขอบคุณครับ ที่แปะตรงขอนเป็นขนนกusครับ มันงามน่าจะเพราะอยู่ในห้องแอร์แทบตลอดเวลา
โรทาล่าใบกางออกแบบนี้คือเป็นอะไรครับ เกี่ยวกับแสงไม่พอไหมครับ พึ่งจะเคยเป็นแบบนี้หลังจากผมตัดปักใหม่ ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีอาการแบบนี้เลยครับ

ขอบคุณครับ ที่แปะตรงขอนเป็นขนนกusครับ มันงามน่าจะเพราะอยู่ในห้องแอร์แทบตลอดเวลา

ขอบคุณมากครับ  [smile01]
ขนนกผมก็เลี้ยงนะครับ แต่มันไม่ได้งามแบบนี้มันเป็นก้อนๆพุ่มๆอ่ะครับ [smile04]
ถ้ามันเป็นชิ้นเดียวกันพลิกเอาด้านทื่อๆลงข้างล้างอันหงิกๆขึ้นไปไว้ข้างบนแทนจะเวิร์คกว่ามะมันจะไล่ลำดับสั้นยาวจะดูธรรมชาติกว่า ไม่รู้นะอันไปลองคิดดูเอาแล้วแต่ที่เจ้าของชอบนั่นแหล่ะถ้าชอบแบบนี้ก็แบบนี้โลด [smile04]
กลางขวา ไฮโกรปลายมน-ดาวน้อยเหมือนกันครับ
ด้านหลังนี่ผมว่าเพิลหวีดจะแหล่ม มันจะตัดกับสีแดงได้ดี