วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:17:50]

สวัสดีครับ รบกวนแนะนำชุดเริ่มต้นเลี้ยงต้นไม้น้ำ มือใหม่

ผมอยากทดลองเลี้ยงต้นไม้น้ำ ชุดทดลองเลี้ยงครับ มือใหม่ครับ
1.มีผมตู้กุ้งเก่า ขนาด 24x10x10 สั่งทำเอง
2.อยากได้ต้นไม้น้ำพร้อมใช้ราคาประหยัดครับ มีงบ ไม่เกิน 1000 บาท
3.ขอแบบพร้อมส่งจริงๆน่ะครับ

ผมนั่งดูวิธีปลูกและวิธีทำ CO2 ในเว็บเรียบร้อยครับ อยากทดลอง เพราะรักธรรมชาติ รัก น้ำ รักสัตว์ ครับ
รบกวนเพื่อนๆ แนะนำและทิ้งช่องทางติดต่อไว้น่ะครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเข้าใจล่ะครับ ว่ามันต้องมีเงินเยอะในการเลี้ยงไม้น้ำ ขอโทษที่ตั้งราคาต่ำไปครับ ที่สำคัญสุดคือแสง จุดนี้ล่ะที่ราคามันสูง ผมมนุษย์เงิน สงสัยต้อง เริ่มจากสิ่งเล็กๆ ก่อนครับ
เลี้ยงไม้น้ำไม่ได้ต้องใช้เงินเยอะ แต่คุณมาตั้งหัวข้อผิดที่เองครับ บอร์ดนี้เอาไว้คุยและสอบถามเรื่องไม้น้ำ ไม่ค่อยมีคนขายเข้ามาหรอกครับ ก็เลยไม่มีใครมาตอบเท่านั้นเอง

1000 ก็เลี้ยงได้ แต่ต้องหาความรู้และศึกษามากกว่าคนเงินเยอะนิดนึง
ผมเข้าใจล่ะครับ ว่ามันต้องมีเงินเยอะในการเลี้ยงไม้น้ำ ขอโทษที่ตั้งราคาต่ำไปครับ
ที่สำคัญสุดคือแสง จุดนี้ล่ะที่ราคามันสูง ผมมนุษย์เงิน สงสัยต้อง เริ่มจากสิ่งเล็กๆ ก่อนครับ

ผมเห็นตามคุณบังว่าน่ะครับ [smile03]

ถ้าดูตามขนาดตู้ กับงบที่มี เราเลี้ยงแบบประหยัดได้ครับ

ไฟ ใช้แบบพวกหลอดบ้านได้ครับ
พวกฟิลลิปทอร์นาโดสักสองโคมห้อยเอา เอามา diyขาแขวน แผงกั้นแสง  รวมๆแล้วก็สักสามสี่ร้อย

กรองก็กรองแขวนตัวใหญ่สุด
หรือกรองนอกขนาดเล็ก พวกSUNSUN HW-602B/603B
สำหรับตู้ไม่เกิน24นิ้วก็พอได้ถ้าไม่เลี้ยงแน่นเกินไปนะครับ [smile01]

วัสดุปลูก ก็ไม่ต้องใช้ดิน ใช้กรวดแทนเอา
ใม้ก็เลือกเลี้ยงพวกราคาถูกเอา

หรือจะลองหาดูเอาในห้องซื้อขายในเวปนี้ก็ได้ครับ ทั้งต้นใม้ ทั้งอุปกรณ์
มีคนขายเยอะแยะเลย  [smile04]

ลองอ่านกะทู้คุณบัง ก่อนก็ได้ครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=6293.0

การหาข้อมูลก่อนลงมือเลี้ยงช่วยให้ประหยัดงบไปได้เยอะเหมือนกันครับ ขอยืนยัน  [smile01]
และค่อยๆทยอยๆซื้อเอาก็ได้ครับ 
เลี้ยงไม้น้ำ ค่าใช้จ่ายมันจะทยอยมาเรื่อยๆครับ  [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/01/2562 [21:26:01] โดย GAMMARAY »
เข้ามาช่วยตอบอีก 1 เสียงครับ ตามที่ 2 ท่านข้างบนล่ะครับ ค่อยๆเป็นค่อยไปครับเลี้ยงไม้น้ำรายละเอียดเยอะครับ ไม่ลงตัวหรือจบแบบง่ายๆครับอย่างผมเลี้ยงมา 2 ปีกว่าตอนนี้ก็ไม่ค่อยลงตัวเท่าไรครับ เปลี่ยนlayoutไปหลายรอบ  ล่าสุดเปลี่ยนไฟเป็น rgb อีกครับ  และเดี๋ยวพรุ่งนี้ไปสวนอีก นิดหน่อยก็ต้องมีไรติดไม้ติดมือมาครับ  แต่ก็มีความสุขกับการเลี้ยงไม้น้ำล่ะครับ
ขอบคุณคำแนะนำ ทุกท่านครับเดียวผมจะไปจัดการเลย เตรียมอุปกรณ์ได้หลายอย่างแล้วครับผม