วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:58:20]

หางปลากัดขาดเป็นริ้วๆ

ปลากัดเหมือนหางค่อยๆขาดไปเรื่อยๆค่ะ
เปลี่ยนน้ำ 50% ทุก 3 วัน ล้างตู้อาทิตย์ละครั้ง ตอนแรกมีกรองแขวนด้วย แต่น้ำแรงไปเลยปิด มีต้นไม้อเมซอนพันขอน
อะไรที่สามารถเป็นสาเหตุที่ปลาหางขาดได้บ้างคะ แล้ววิธีการรักษาต้องทำยังไงบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ  [smile03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เหมือนว่าน้ำจะไม่ค่อยดีแล้วครับ อาการเหมือนติดเชื้อ

การเลี้ยงปลาไม่ควรล้างตู้แบบเปลี่ยนน้ำทั้งหมดนะครับ ทำให้ปลาปรับตัวยากและอ่อนแอจนเกิดการติดเชื้อได้ง่าย
อ่านเรื่องระบบกรองชีวภาพได้ที่นี่ครับ ระบบกรองชีวภาพในตู้ปลาน้ำจืด
ในตู้ปลา จำเป็นที่จะต้องให้หินกรวดต่างๆมั้ยคะ
เหมือนว่าน้ำจะไม่ค่อยดีแล้วครับ อาการเหมือนติดเชื้อ

การเลี้ยงปลาไม่ควรล้างตู้แบบเปลี่ยนน้ำทั้งหมดนะครับ ทำให้ปลาปรับตัวยากและอ่อนแอจนเกิดการติดเชื้อได้ง่าย
อ่านเรื่องระบบกรองชีวภาพได้ที่นี่ครับ ระบบกรองชีวภาพในตู้ปลาน้ำจืด

แล้วต้องแก้ไขเพิ่มเติมมั้ยคะ ตอนนี้ไปซื้อที่เลี้ยงที่ใหญ่ขึ้นแล้วติดกรองแขวนค่ะ
ตอนนี้แช่ปลาด้วยน้ำหมักใบหูกวางก็ได้ครับ เป็นยาฆ่าเชื้อธรรมชาติ

หรือใช้ยารักษาโรคจุดขาว เชื้อรา ครีบเปื่อย ครีบขาดจากการติดเชื้อ Super Ich ซื้อได้ที่ตลาดซันเดย์และร้านขายปลาทั่วไป ถ้าไม่มีก็ยาที่เป็นตัวยา มาลาไคท์ กรีน (Malachite Green) ตัวไหนก็ได้ครับ วิธีใช้ตามฉลากเลย ใช้เฉพาะเมื่อปลาป่วย อย่าใส่พร่ำเพรื่อ ระหว่างใช้อย่าให้ร่างกายสัมผัสกับยาและน้ำที่มียาอยู่ครับ ใส่ถุงมือให้เรียบร้อย

หรือถ้าหาซื้อไม่ได้ ใช้ยาปฏิชีวนะฆ่าเชื้อโดยตรง อะม็อกซี่ซิลลิน (amoxicillin) หรือ อิริโทรมัยซิน (erythromycin) ซื้อที่ร้านขายยาครับ เป็นจำพวกยาแก้อักเสบ
ตู้ 24 นิ้วใส่เม็ดนึง ตู้เล็กกว่านั้นครึ่งเม็ด บดๆละลายน้ำแล้วเทครับ
อัพเดทอาการล่าสุด
เปลี่ยนที่อยู่ให้ใหญ่ขึ้นเพื่อที่จะเปิดกรองได้ โดยน้ำจะได้ไม่แรงเกินไปและได้หยอดยาแก้โรคหางเปื่อย ส่วนปลาก็หางเสียทรงไปพอสมควร แต่ปลายังคึกคัก ไม่ซึม กินอาหารได้ตามปกติค่ะ ก็คงต้องรอเวลาเผื่อหางจะงอกเพิ่มขึ้น  [smile04]