วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:53:08]

สอบถามเรื่องการเซตตู้ครับ

ผมเป็นมือใหม่ กำลังจะไปซื้อตู้นาโน (12 หรือ 16 นิ้ว) ขอสอบถามพี่ๆเรื่องการเซ็ตตู้หน่อยครับ คือสมมุติผมซื้ออุปกรณ์ดังนี้มา
1.ตู้
2.กรองแขวน (อยากให้พี่ๆแนะนำยี่ห้อ หรือขนาดให้)
3.โคมไฟหนีบ
4.หินพัมมิส (ซื้อแบบเป็นถุงมาวางทั้งถุงหรือ เทกระจายดีครับ?)
5.ดิน (แนะนำยี่ห้อหน่อยครับ)
6.แบคทีเรียโรยพื้นตู้

อยากทราบว่า ขั้นตอนการเซ็ตตู้ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ให้มันเสถียรหรือสามารถปลูกไม้น้ำหรือเลี้ยงปลาต่อได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเป็นมือใหม่ กำลังจะไปซื้อตู้นาโน (12 หรือ 16 นิ้ว) ขอสอบถามพี่ๆเรื่องการเซ็ตตู้หน่อยครับ คือสมมุติผมซื้ออุปกรณ์ดังนี้มา

1.ตู้

2.กรองแขวน (อยากให้พี่ๆแนะนำยี่ห้อ หรือขนาดให้)
กรองแขวน สำหรับผมคิดว่ายี่ห้อไม่เน้นครับ ดูกำลังขับน้ำครับ เอาเยอะๆ กับช่องใส่พัมมิสใหญๆใส่ได้เยอะๆครับ

4.หินพัมมิส (ซื้อแบบเป็นถุงมาวางทั้งถุงหรือ เทกระจายดีครับ?)
ได้ทั้งสองอย่างครับ แต่ที่นิยมทำกันเขาวางลงทั้งถุงครับ กันตอนรื้อตู้จะได้สะดวกไม่ปนดินปลูกครับ
5.ดิน (แนะนำยี่ห้อหน่อยครับ)

มีหลายยี่ห้อครับ บางยี่ห้อใช้เลี้ยงกุ้งด้วย  อันนี้ต้องดูความต้องการของเราน่ะครับ

6.แบคทีเรียโรยพื้นตู้

ก็มีหลายยี่ห้อ หลายร้านนะครับ ไม่กล้าแนะนำ  [smile04]

อยากทราบว่า ขั้นตอนการเซ็ตตู้ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ให้มันเสถียรหรือสามารถปลูกไม้น้ำหรือเลี้ยงปลาต่อได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ

ก่อนอื่นลองอ่านบทความก่อนดีมั้ยครับ [smile03]

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=11.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=146979.0

หรือถ้าอยากรู้อย่างอื่นอีก ลองไปที่มุมบนหน้าเว็บครับ
ตรงข้อความค้นหาน่ะครับ พิมพ์เอาได้เลย ข้อมูลเก่าๆมีเยอะมากๆครับ  [smile01]

ลองศึกษาดูก่อน จะได้เตรียมการจัดซื้อ วางแผนการเลี้ยงถูกครับ  [smile04]
ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลครับ ผมพึ่งจะสมัครสมาชิกเว็บนี้ ยังเป็นมือใหม่ครับ 5555