วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:24:24]

สอบถามอาการขาไก่ด่างครับ

คือขาไก่ด่างใบมันมีอาการเปื่อยเน่าดีงรูปครับ

บางต้นลำต้นหลุดจากพื้นปลูก แต่รากยังยึดอยู่ดังรูป

ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไรครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
รบกวนหน่อยนะครับ
ผมเองก็ไม่ค่อยสันทัดนะครับ
ผมเคยเลี้ยงอยู่เหมือนกันนะครับ แต่ไม่เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน
เคยเป็นแต่ใบโคนต้นเหลือง เป็นรู  แต่ก็งอกใบใหม่ออกมาตามยอดปกติครับ   [smile03]

ลองหาข้อมูลมาดูกันนะครับ

มันบอกประมาณนี้อ่ะครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=3796.0;wap2

อาการทั่วไปที่พบเนื่องจากการขาดแร่ธาตุในพืชไม้น้ำ

ชื่อแร่ธาตุ - ใบหรือกิ่งที่จะแสดงอาการ - อาการ

ไนโตรเจน - เก่า - ใบเหลือง ใบเก่าจะตายอย่างรวดเร็วกรณีที่ขาดไนโตรเจนอย่างมาก

เหล็ก - ใหม่ - ใบซีดหรือใบเหลือง ใบเหลืองเส้นใบเขียว ต้นที่มีการเติบโตสูงจะแสดงอาการก่อน

โปรแตสเซียม - เก่า - ใบเก่าจะเป็นรู ใบจะค่อยๆเหลืองขึ้น ยอดและขอบใบจะเหี่ยว

แคลเซียม - ใหม่ - ใบโตไม่สม่ำเสมอ ใบห่อ ใบคดและเบี้ยว รากสั้นและเบี้ยว ใบหรือกิ่งใหม่ที่เพิ่งแทง จะตาย

แมกนีเซียม - เก่า - จุดเหลือง และมักจะมีอาการคล้ายการขาดเหล็กเพราะการขาดแมกนีเซียมทำให้ต้นไม้ไม่สามารถนำเหล็กไปใช้ได้

โบรอน - ใหม่ - ยอดต้นหรือกิ่งใหม่ที่เพิ่งแทงจะตาย ก้านเปราะ อาการเหมือนขาดแคลเซียม

ซัลเฟอร์ - ใหม่ - อาการเหมือนขาดไนโตรเจน

แมงกานีส - ใหม่ - เนื้อเยื่อบริเวณแขนงของใบจะเหลืองตาย

ทองแดง - ใหม่ - ยอดใบจะตาย และขอบใบเหี่ยว

สังกะสี - เก่า - บริเวณระหว่างแขนงบนใบจะเหลือง เริ่มจากยอดใบและขอบ

โมลิบดินัม - เก่า - มีจุดเหลืองระหว่างแขนงบนใบ ขอบใบสีน้ำตาล ไม่ออกดอก

ฟอสฟอรัส - เก่า - หยุดการเจริญเติบโต ใบอาจมีสีเขียวเข้มขึ้น อาการเหมือนขาดไนโตรเจน

อันนี้พูดเรื่องปุ๋ยอย่างเดียว ส่วนประกอบอื่นอาจมีผลร่วมด้วย เช่นแสง หรืออื่นๆด้วยน่ะครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/07/2561 [17:10:40] โดย GAMMARAY »