วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:18:53]

รบกวนช่วยแนะนำ ถังบ่อหรืออ่างพลาสติกสำหรับเลี้ยงกุ้งแคระหน่อยครับ

เรื่องของเรื่อง มันมาจากกระทู้เก่าของผมอันเนี้ยครับ https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=3368.msg13515#msg13515
คือตอนนี้ต้นไม้ในกระถางมันโตดี แต่กระถางมันใหญ่ไปหน่อย เลยอยากจะมองหาอ่างใหม่ครับ เอาไว้แบ่งกุ้งแคระมาเลี้ยงด้วย

แต่ถ้าเป็นอ่างปูนแบบเก่า มันเคลื่อนย้ายลำบากน่ะครับ เลยอยากถามว่าพอจะมีพวกวัสดุพลาสติกหรืออะไรที่ใหญ่ๆ ทนๆ ทนแดดทนฝนไว้เลี้ยงกุ้งกับปลาได้บ้างไหมครับ? พวกลังพลาสติกใส่ของเอามาใช้ได้หรือเปล่า?
 อยากได้ที่มีขนาดยาวกว่าห้าสิบเซน กว้างกว่าสี่สิบเซน สูงสามสิบเซน ใครพอจะมีอะไรแนะนำไหมครับ หรือแนะนำร้านขายอ่างปลาพลาสติกในกรุงเทพก็ได้ ช่วยแนะนำราคาด้วยก็ดีครับ มีงบ 500-1000

ขอบคุณครับ  [smile02] [smile02] [smile02] [smile02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมว่าตามความต้องการที่เอาใว้เผื่อการเคลื่อนย้าย
กับเป้นพลาสติคทนทาน อยู่กลางแจ้งได้แบบนี้นี่
น่าจะเข้าทาง อ่างไฟเบอร์แล้วล่ะครับ
มีขายที่สวนเลยครับ หลายร้านเลย

ลองไปดูได้ครับ ตรงลานเร่ แถวๆหัวมุมที่จะเข้าเจเจมอลล์น่ะครับ แถวๆที่เขาเอาเต่ายักษ์มาอาบน้ำน่ะครับ  [lol01]
อ่างสีฟ้าๆ ทนแน่ๆ  [smile02]
แล้วผมเคยเห็นบางร้านเขาเขียนว่ามีหลายทรง หลายขนาดด้วยอ่ะครับ
แต่ราคาเท่าที่จำได้มันจะเลยงบที่คุณDear_jan.ตั้งใว้ไปนิสสสนึงอ่ะครับ  [perv02]

หรือถ้าไม่แคร์สื่อ ก็อ่างผสมปูนก็ได้ครับ แต่มันจะสีดำทมิฬปิ่นสินชัยมาเลยนะ  [lol01] [lol01]

360 bath  [lol01] [lol01]
รถทับไม่แตกด้วยนะเอ้อ  ฮ่าๆๆๆๆๆ

ส่วนอันนี้อาจจะไม่ตรงมากนักแต่หามาให้ดูเผื่อเป็นแนวทางน่ะครับ [smile03]
http://www.naibann.com/2016/07/10/20-diy-fish-pond-ideas/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/06/2561 [22:52:36] โดย GAMMARAY »
หรือถ้าไม่แคร์สื่อ ก็อ่างผสมปูนก็ได้ครับ แต่มันจะสีดำทมิฬปิ่นสินชัยมาเลยนะ  [lol01] [lol01]

360 bath  [lol01] [lol01]
รถทับไม่แตกด้วยนะเอ้อ  ฮ่าๆๆๆๆๆ

ของเราเป็นสีน้ำเงิน พังไปแล้ว น่าจะโดนผสมปูนอย่างรุนแรงจนแตก [mock02]
แต่ก็อยู่มาอย่างยาวนานนับ 10 ปีแล้วล่ะนะ
ของเราเป็นสีน้ำเงิน พังไปแล้ว น่าจะโดนผสมปูนอย่างรุนแรงจนแตก [mock02]
แต่ก็อยู่มาอย่างยาวนานนับ 10 ปีแล้วล่ะนะ

ผมว่าทนทานแน่นอนครับ เพราะมันหนาแถมมีพวกrib เสริมความแข็งแรงด้วย [lol01]
ยิ่งถ้าเอามาใช้แค่เป็นอ่างปลา ผมว่ายิ่งทนนะ
เพราะไม่ได้สัมผัสพวกแรงกระแทก เสียดสีอะไรบ่อยๆน่ะครับ
ที่จะทำให้เสื่อมก็แค่แรงกัดจากน้ำกับแสงแดดจนพลาสติคค่อยกรอบกร่อนไปเองแค่นั้นเอง ซึ่งกินเวลาหลายๆๆๆๆปีครับ [smile02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/06/2561 [18:03:49] โดย GAMMARAY »

ใช้แบบที่มีขายตามโลตัส หรือ แม็คโคร ฯ ก็โอเคนะครับ
ถ้าจะเอาแบบใช้ทนๆ 4-10 ปีนี่ ระหว่างอ่างไฟเบอร์กับอ่างปูน คิดว่าแบบไหนจะคุ้มกว่ากันครับ  [lol01]
ถ้าจะเอาแบบใช้ทนๆ 4-10 ปีนี่ ระหว่างอ่างไฟเบอร์กับอ่างปูน คิดว่าแบบไหนจะคุ้มกว่ากันครับ  [lol01]

ราคาต่างกันหลายเท่านะครับ
อ่างไฟเบอร์จะแพงกว่า 

สมมุติราคานะครับ
อ่างไฟเบอร์ราคาพันนึงอายุใช้งานสิบปีกับอ่างปูน สามร้อย อายุใช้งานห้าปี
พอใช้ครบสิบปีเท่ากัน ถ้ามูลค่าอ่างปูนก็หกร้อย 

แต่จริงๆแล้วทั้งสองอย่างก็คงไม่ได้บอบบางอย่างนั้นหรอกครับ

ไฟเบอร์คือพลาสติคที่ผสมเส้นไยไฟเบอร์กลาส เสริมความทนทาน
ส่วนอ่างปุนก้เป็นพลาสติคฉีดขึ้นรูปที่มีรูปร่างเสริมความแข็งแรงสำหรับงานหนัก

ทั้งสองนี้ถ้าเอามาใช้งานเป้นอ่างปลา ผมว่าวิธีคิดตัดสินใจมันก็คงแล้วแต่ผู้ใช้งานน่ะครับ  [smile03]

ผมชอบอ่างปูน เพราะดูธรรมชาติกว่า ตะไคร่เกาะผนังดีกว่า แต่หนักจริง
อ่างพลาสติกผสมปูนถ้าจะให้ใช้ทนก็ทาสีเลยครับ สีทาดาดฟ้าหรือพวกฟลิ๊นโค้ท สีน้ำมันก็ได้ ตัวไหนก็ได้ที่กันน้ำได้ดี จะทำให้ทนแดดและไม่กรอบในระยะยาวครับ

มันมีถังน็อคกุ้งอีกครับ มีขายตาม ตจว.

ทนดีครับ แต่ราคาเท่าๆกับอ่างไฟเบอร์เลยเหมือนกัน ดีตรงมีสะดือข้างไว้ทิ้งน้ำง่ายดี
ผมชอบอ่างปูน เพราะดูธรรมชาติกว่า ตะไคร่เกาะผนังดีกว่า แต่หนักจริง
อ่างพลาสติกผสมปูนถ้าจะให้ใช้ทนก็ทาสีเลยครับ สีทาดาดฟ้าหรือพวกฟลิ๊นโค้ท สีน้ำมันก็ได้ ตัวไหนก็ได้ที่กันน้ำได้ดี จะทำให้ทนแดดและไม่กรอบในระยะยาวครับ

มันมีถังน็อคกุ้งอีกครับ มีขายตาม ตจว.

ทนดีครับ แต่ราคาเท่าๆกับอ่างไฟเบอร์เลยเหมือนกัน ดีตรงมีสะดือข้างไว้ทิ้งน้ำง่ายดี

เพิ่มเติมนะครับ [smile03]
 เท่าที่รู้มา อ่างผสมปูนมันมีสองแบบ  คือพลาสติคฉีดล้วน ใส่ rib เสริมความแข็งแรงเอา กับใช้ความหนาเข้าช่วย
กับอีกแบบนึง มันผสมแป้งทัลคัมลงไปด้วยให้แข็งในเนื้อพลาสติดเลยกับทนการบิดตัวหลังการฉีด อันนี้ก็จะหนักครับ

ส่วนอื่นตามคุณบังว่ามาเลยครับ  [smile01]