วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:19:31]

ทำไมเลี้ยงไม้น้ำมีราคาแพงกว่าตู้เลี้ยงปลาครับ

ผมสงสัยมานานมากทำไมตู้ไม้น้ำมีราคาแพงกว่า
**ไม่เทียบกับตู้นาโนนะครับ**
รบกวนผู้เชี่ยวชาญหน่อยครับ

*ภาพด้านบนเป็นตู้เลี้ยงปลาธรรมดาราคา 300 บาท กระจกหนา 4-5 มิลลิเมตร *

#แล้วตู้เลี้ยงไม้น้ำกระจกหนากี่มิลลิเมตรถึงจะเหมาะกับการเลี้ยงครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้ไม้น้ำแบบไม่มีขอบไม่มีคานต้องใช้กระจกหนากว่า ไม่งั้นมันจะรับแรงดันน้ำไม่ได้

กระจกหนาขึ้นราคาย่อมต้องแพงขึ้น งานประกอบยิ่งเนี๊ยบราคายิ่งสูงขึ้น ของพวกนี้มันเทียบกันด้วยตาเปล่าก็มองเห็นแล้ว

ตู้หนากี่มิลถึงจะเหมาะกับการเลี้ยง ? ขึ้นอยู่กับขนาดตู้ครับ ยิ่งใหญ่ก็ยิ่งต้องหนา อย่างตู้ขนาด120cm. ความหนาของตู้ไร้ขอบและคานควรเป็น 10mm. + ขึ้นไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/04/2561 [14:14:05] โดย Longhairguy »
ตู้ไม้น้ำที่แพง เพราะ กระจกที่ใช้เป็นกระจกใสพิเศษครับ ที่เรียกกันว่ากระจก LID ครับ

อีกสาเหตุนึงเทคนิคการประกอบตู้ครับ จะสังเกตุว่ากระจกบานข้างจะไม่ได้วางบนแผ่นพื้นครับ ใช้การประกบข้างเอา

กระจกที่ใช้ส่วนใหญ่จะเจียรขอบด้วยครับ น่าจะเจียรด้วยเครื่อง

และการที่ไม่มีขอบไม่มีคานทำให้ตู้ต้องแข็งแรงมากขึ้นไปอีกด้วยการใช้ซิลิโคนคุณภาพสูง และการประกอบโดยไม่ให้ซิลิโคนเลอะออกมาตามแนวรอยต่อค่อนข้างยากครับ ถึงจะแปะเทปกาวขณะประกอบก็เถอะ

ความหนาของกระจกก็มีผลครับ ตู้ปลาธรรมดาทั่วไปราคาจะกระโดดเป็นเท่าตัว เช่นจาก 2 หุน หากเพิ่มความหนาเป็น 2.5 หุน ราคาก็โดดกันมาก และยิ่งเป็น 3 หุนขึ้นไปราคายิ่งกระโดดเลยครับ

สุดท้ายก็ยี่ห้อครับ หากเป็นตู้นำเข้าก็ต้องมีค่าธรรมเนียมนู่นนี่นั่นในการดำเนินการ การขนส่งที่ต้องบวกเพิ่ม
สงสัยครับว่า กระจกประกอบกันแบบประกบข้างกระจกแผ่นพื้น กับ แบบวางบนแผ่นพื้นเลย  มีความแข็งแรงต่างกันไหมครับ