วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:46:00]

ปลากัดกินไข่ตัวเองหรือเปล่าคะแบบนี้?

คือตอนวันอาทิตย์ตอนประมาณ 5-6 โมงเย็นเราเอาปลากัดมาลงผสมกันในกะละมังนี้น่ะค่ะ แล้วพอตอนเช้าวันจันทร์ประมาณ บ่าย 2-3 เราก็มาตักปลาตัวเมียออก (ตอนที่เราเห็นคือปลากัดตัวผู้สร้างหวอดแล้วมีฟองขาวๆเข้มบางจุด แต่เรามองไม่เห็นไข่ของปลากัดที่อยู่ในหวอดนะคะ แต่ตัวผู้มันกางตัวอยู่แถวๆหวอดแล้วไล่ต้อนตัวเมียไปอยู่ริมๆกะละมัง เราก็คิดว่าน่าจะผสมเสร็จแล้วเลยตักปลาตัวเมียออก) พอทีนี้วันอังคาร(วันนี้) ประมาณ 5-6 โมงเย็นเราก็แอบมา เปิดกะละมังดูว่าลูกปลาเกิดหรือยัง ปรากฎพอเปิดมา หวอดปลามันย้ายที่จากริมขวามาอยู่ตรงกลางกะละมังเฉย แล้วฟองหวอดมันก็น้อยลงด้วย แล้วปลาตัวผู้มันก็ไม่มาว่ายแถวหวอดเลย เหมือนเป็นแค่หวอดเฉยๆแต่ไม่มีไข่ในฟองหวอด เราก็เลยลองเอามือจิ้มฟองมันขึ้นมาดูจิ๊ดนึง ปรากฎมีแต่ฟองเราไม่เห็นไข่มันนะ (หรือมันเล็กมากๆจนไม่เห็นหรอหรือยังไง) สรุปคือ จะถามว่า ในรูปนี้นี่มีไข่อยู่ในหวอดไหมคะ หรือปลามันกินไข่ตัวเองไปแล้ว หรือผสมไม่ติดตั้งแต่แรกแล้วหรือเปล่า (ไม่มีรูปของตอนผสมแรกๆนะคะ ไม่ได้ถ่ายไว้ มีแต่รูปที่ถ่ายวันนี้)
ปล.เราปิดกะละมังแล้วนะคะ ไม่มีลมมาพัดหวอดแตกแน่นอน ช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/2561 [18:30:57] โดย PREsIDEnT CAt »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอนเอามาลงกะละมัง ตัวเมียท้องเป่งมากมั้ย
แล้วตอนตักออกตัวเมียท้องแฟ่บหรือยัง

ถ้าตัวเมียท้องแฟ่บไปแล้ว ให้ดูที่หวอดครับ
ต้องหนาๆมากกว่าปกติและสีจะออกเหลืองๆหน่อย แบบนั้นให้เดาได้เลยว่ามีไข่อยู่ใต้หวอด
ถ้าท้องแฟ่บแล้ว แต่ไม่มีไข่ใต้หวอดเลย ก็เดาว่าไข่โดนกินไปหมดแล้ว

จากในรูปคิดว่าไม่มีไข่นะครับ ดูแล้วเป็นหวอดปกติ หรือถ้ามีก็คงไม่ฟอง