วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:54:19]

มาดูผมทำตู้ไม้น้ำสไตล์แปลกๆกันครับ

ภาพอาจจะบ้านๆหน่อยนะครับ ส่วนมากผมถ่ายเพื่อเก็บไว้ดูเองเลยไม่ได้จัดฉากเพื่อความสวยงาม อาจจะดูสถุลย์ไปบ้าง [smile01]

ตู้นี้เป็นตู้ที่ผมทดลองการใช้กรวดกลบทับดินไว้ด้านล่างครับ สำหรับตู้ที่ต้องการให้พื้นเป็นกรวด แต่ก็ต้องการให้ต้นไม้โตได้ดีเหมือนตู้ดิน
ที่จริงผมก็เคยทำไปแล้วล่ะ แต่ดินที่ใช้ก่อนนี้เป็นดินผสมใบก้ามปูสำหรับปลูกต้นไม้แบบห้าถุงร้อย และทำในตู้ 14 นิ้ว
คราวนี้ผมใช้ดินไม้น้ำนี่แหละ เป็นดินที่เหลือเก็บไว้จากการทำตู้ครั้งก่อนๆ

ผมเอาดินนั้นมาผสมปุ๋ยรองพื้นของ Ferka กับดินขี้ไส้เดือนอีก 1 กิโล และปุ๋ย Humic acid อีกนิดหน่อย
ก็ไม่มีอะไรมากครับ เทลงไปแล้วเอาตาข่ายพลาสติกเบอร์ละเอียดรอง กันดินทะลักขึ้นมาเวลาถอนต้นไม้ แล้วก็เอากรวดเบอร์เล็กกลบเลย

เสร็จแล้วก็เป็นแบบนี้ขรับ

29/06/2017

เริ่มแรกลงต้นไม้กระจุ๋มกระจิ๋ม ผลปรากฎว่า ตะไคร่บานทุ่งครับ [lol01] จำไว้นะครับ เริ่มแรกให้ลงไม้โตเร็วเยอะๆหน่อย รอไม้โตช้าเริ่มโตแล้วค่อยเอาออกก็ได้ ก็แก้ด้วยการเอาจอกอเมซอนมาลอย แล้วก็ลงโรทาล่าแดงกับบริกซ่า นี่คือสภาพหลังจากตะไคร่เริ่มน้อยลงแล้ว เลย์เอาท์ไม่มีอะไรนะครับตู้ผม สไลต์ง่ายๆเน้นปลูกต้นไม้เอาสนุกๆ (ก็ขี้เกียจนั่นแหละมึง บรรยายซะยาว [awkward01])

12/09/2017

สุดท้ายก็เป็นแบบนี้แหละครับ รกๆ ป่าๆ ดูเหมือนจะมีงูออกมา

22/12/2560

บั๊ยย์ [smile02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถึงรกแต่ดูงามนะครับ  [smile01]
ชอบกอตรงกลางครับ  พอใบออกเยอะๆแล้วมันดูดิบๆดี [perv02]
แจ่มดีครับแอดเด่วทำบ้าง
เข้าท่า อยุ่น่ะแอด แนวนี้ ~~
รบกวนสอบถามครับ พอจะมีกระทู้ที่ตั้งตู้โดยใช้ดินก้ามปูไหมครับ ขอดีผมหาไม่เจอเลย หรือว่าตั้งเหมือนกับตู้นี้ครับ ขอบคุณครับ
รบกวนสอบถามครับ พอจะมีกระทู้ที่ตั้งตู้โดยใช้ดินก้ามปูไหมครับ ขอดีผมหาไม่เจอเลย หรือว่าตั้งเหมือนกับตู้นี้ครับ ขอบคุณครับ

ก็ประมาณนี้แหละครับ หากรวดหรืออะไรมาโรยทับดินไว้ไม่ให้มันฟุ้งก็พอ
กำลังคิดอยากจะลองพอดีเลย ระยะยาวเป็นยังไงบ้างคับคุณบัง แล้วมีผลเสียกับพวกปลากุ้ง ไมคับ [thumbup]
กำลังคิดอยากจะลองพอดีเลย ระยะยาวเป็นยังไงบ้างคับคุณบัง แล้วมีผลเสียกับพวกปลากุ้ง ไมคับ [thumbup]

ไม่มีอะไรนอกจากถ้าเลือกหรือเตรียมดินไม่ดีน้ำจะเหลืองง่าย ฝ้ากับตะไคร่มาง่ายครับ ดินต้องย่อยสลายสมบูรณ์แล้ว และสะอาดที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
ไม่มีอะไรนอกจากถ้าเลือกหรือเตรียมดินไม่ดีน้ำจะเหลืองง่าย ฝ้ากับตะไคร่มาง่ายครับ ดินต้องย่อยสลายสมบูรณ์แล้ว และสะอาดที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมุลนะครับ  [smile04]
จะว่าไปแล้วตู้นี้ไม่ได้ใช้ co2 ใช่ไมคับ
จะว่าไปแล้วตู้นี้ไม่ได้ใช้ co2 ใช่ไมคับ

ใช้ครับ ละลายด้วยกระบอกเขียวๆทางขวามือ