Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คาร์บอนน้ำของ Azoo กับตู้14 นิ้ว!!!!!!!!!!!  (อ่าน 3983 ครั้ง)
Nhongwiput ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/05/10, [16:38:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอถามหน่อยครับพี่ๆ ว่า ตู้ผม 14 นิ้ว ปริมาณน้ำ ไส่ไปประมาฯ 7.5-8 ลิตรครับ

ควรใช้ คาร์บอนน้ำกี่หยดครับผม แล้วต้องหยดบ่อยแค่ไหนครับ ในตู้ลเยงกุ้งเชอรี่ 30 ตัวคับ!!! fire1

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
เป้นสมาชิกใหม่วันนี้ครับ
ยังไงก็ขอขอบคุณไว้ล่างหน้านะครับ ขอบคุณมากครับ
ชื่อโหน่งครับ^^ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/05/10, [16:45:08] »

ออ มีไม้น้ำด้วยนะครับ *0* sho01
Pomza ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/05/10, [22:34:43] »

ข้างขวดมันก็บอกนี่ครับ

ตู้ใหม่/ถ่ายน้ำใหม่ 10 drop per 10 liters
หลังจากนั้นใส่ทุกวันในปริมาณหารสอง
mikiboyz ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/05/10, [22:48:54] »

ต้นไม้เยอะก็ใส่ตามโดสอะครับ ถ้าต้นไม้ไม่เยอะมาก ก็น้อยกว่าโดสหน่อย เพราะมันอาจมีผลต่อสัตว์น้ำครับ  [เขิลลลล]
M ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/05/10, [00:15:29] »

ใส่ตามข้างขวดแล้วกัน ครับ
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/05/10, [13:52:04] »

สังเกตุอาการกุ้งด้วยครับ ถ้าอาการไม่ดีก็ลดโดสลง
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/05/10, [19:07:37] »

ขอบคุณมากๆครับ กุ้งตายไปแล้วหลายตัวเหมือนกัน มีวิธีไหมครับ ปลอ่ยให้กรองรันไปเรื่อยๆหรือว่าเปลี่ยนน้ำไหม่ดีครับ ฮ่าๆๆๆ ขอบมากๆอีกครั้งนะครับ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/05/10, [21:33:46] »

ขอบคุณมากๆครับ กุ้งตายไปแล้วหลายตัวเหมือนกัน มีวิธีไหมครับ ปลอ่ยให้กรองรันไปเรื่อยๆหรือว่าเปลี่ยนน้ำไหม่ดีครับ ฮ่าๆๆๆ ขอบมากๆอีกครั้งนะครับ
จริงๆสาร glutaraldehyde ที่มาทำเป็นคาร์บอนน้ำ เป็นสารฆ่าเชื้อที่รุนแรงในโรงพยาบาล  แต่ทิ้งไว้ก็จะระเหยไปเอง เพราะสารตระกูลอัลดีไฮด์ต่างๆมันระเหยง่าย ยิ่งในตู้ไม้น้ำมีเชื้อโรคและสารอินทรีย์มากยิ่งทำให้มันสิ้นฤทธิ์ไว แต่บางท่านเติมเกินโดสอาจมีฤทธิ์ตกค้าง คงต้องใช้วิธีลัดคือเปลี่ยนน้ำปกติ 20-30% ร่วมกับใส่อ๊อคซิเจนตอนกลางคืน หรือกรองแขวนทำระยะน้ำให้ตกลงมามากๆ ช่วยลดความเข้มข้นลงได้ครับ
ที่ดีที่สุดคือ คำนวณปริมาตรน้ำในตู้อย่างละเอียด ใช้หลอดฉีดยาเล็กๆตวงเลย ห้ามเอาหลอดฉีด 10 ซีซีมาตวง 1 ซีซี แบบนี้ไม่ได้ ตวง 1 ซีๆ ก็หาหลอดที่ใกล้เคียงไม่มากเกินสองเท่าของการตวง(ไม่เกินสองซีๆ) จะช่วยให้การใช้สารเคมีประหยัดและแม่นยำครับ
Plankton ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/05/10, [01:20:29] »

อยากรู้ว่าที่เค้าใช้กันกับไม้น้ำความเข้มข้นมันกี่% รึว่าเพียวๆเลย ลองหาจากกูเกิลดูที่ใช้ฆ่าเชื้อมันดูเจือจางอ่ะ อย่างงี้ใช้กับตู้ไม้น้ำเราแบคทีเรียไม่กระจุยหมดเหรอครับ สงสัยๆ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/05/10, [12:47:38] »

อยากทราบ pm มาครับ หึหึ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/05/10, [17:20:28] »

ขอบคุณสำหรับคำตอบ และความรู้ดีเสมอมาครับ^^
Pomza ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/05/10, [17:30:09] »

อยากทราบ pm มาครับ หึหึ

อาจารย์ทำคาร์บอนน้ำสำเร็จยังครับ นั่งหน้าสุดรออาจารย์มาสอน
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/05/10, [17:35:40] »

จริงๆสาร glutaraldehyde ที่มาทำเป็นคาร์บอนน้ำ เป็นสารฆ่าเชื้อที่รุนแรงในโรงพยาบาล  แต่ทิ้งไว้ก็จะระเหยไปเอง เพราะสารตระกูลอัลดีไฮด์ต่างๆมันระเหยง่าย ยิ่งในตู้ไม้น้ำมีเชื้อโรคและสารอินทรีย์มากยิ่งทำให้มันสิ้นฤทธิ์ไว แต่บางท่านเติมเกินโดสอาจมีฤทธิ์ตกค้าง คงต้องใช้วิธีลัดคือเปลี่ยนน้ำปกติ 20-30% ร่วมกับใส่อ๊อคซิเจนตอนกลางคืน หรือกรองแขวนทำระยะน้ำให้ตกลงมามากๆ ช่วยลดความเข้มข้นลงได้ครับ
ที่ดีที่สุดคือ คำนวณปริมาตรน้ำในตู้อย่างละเอียด ใช้หลอดฉีดยาเล็กๆตวงเลย ห้ามเอาหลอดฉีด 10 ซีซีมาตวง 1 ซีซี แบบนี้ไม่ได้ ตวง 1 ซีๆ ก็หาหลอดที่ใกล้เคียงไม่มากเกินสองเท่าของการตวง(ไม่เกินสองซีๆ) จะช่วยให้การใช้สารเคมีประหยัดและแม่นยำครับ

ใส่ร่วมกับอ็อคซิเจนเวลากลางคืน กว่าต้นไม้จะเอาไปใช้ตอนเปิดไฟ มันก็ระเหยไปหมดแล้วสิครับ

ผมว่าใส่ตามโดสอย่าเกินโดส ที่ใช้มานาน ก็ไม่เคยมีอะไรตายนะ  [งง]

แต่เคยทำหกลงตู้ไปเยอะมากครั้งนึง ตู้ล่มครับ  n032
mikiboyz ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/05/10, [17:39:43] »

เอาไปใช้ฆ่าตะไคร่ได้ด้วยนะครับ แต่ใช้ระวังๆนะครับ เพราะฉีดเยอะเกินแล้วมันจะทำให้มอสเฉาได้

ปล.เจอมากับตัว มอสเหี่ยวตายเลย  ้hahaha  [on_052]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์