Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเรียนรู้เทคนิคการถ่ายภาพตู้ไม้น้ำกันนะครับ  (อ่าน 61792 ครั้ง)
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #60 เมื่อ: 30/09/07, [13:50:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

http://tonklar.multiply.com/photos/photo/39/4

รูป นี้ต้องเอาไฟไปส่องด้านหลังใช่ไหมครับ
Amazonas ออฟไลน์
The Glass Box
« ตอบ #61 เมื่อ: 01/10/07, [10:49:36] »

รูป นี้ต้องเอาไฟไปส่องด้านหลังใช่ไหมครับ

Correct! ถูกต้องแล้วครับ CorrectG
Magnum ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #62 เมื่อ: 01/10/07, [18:24:24] »

emb01 ส่องข้างหลัง  emb01
อ๊างงง วุดเนี่ย บ้าๆ บ้าที่สุด
Rapee ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #63 เมื่อ: 04/10/07, [20:33:24] »

emb01 ส่องข้างหลัง  emb01
อ๊างงง วุดเนี่ย บ้าๆ บ้าที่สุด

โอ้ย ... มันตามเก็บทุกเม็ดเลยเว้ย fire1
dinsor2b ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #64 เมื่อ: 17/10/07, [01:33:32] »

จารย์ครับ!!...แก๊ง 4P ที่นั่งข้างๆผมเค้าแอบกระซิบถามเรื่อง การปรับแต่งภาพด้วยครับ gossip
จารย์จะมีติวด้วยป่าวครับ con01
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #65 เมื่อ: 19/10/07, [15:06:27] »

เพิ่งอ่าน ...มิน่าล่ะถ่ายสวยจัง ขอบคุณนะครับ
TongZero[Chonburi] ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #66 เมื่อ: 04/12/07, [22:54:42] »

ผมกำลังว่าจะซื้อกล้องอยู่พอดีอะครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับซื้อยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีครับ เน้นถ่ายตู้ปลาโดยเฉพาะ ราคาไม่เกินหมื่นขอบคุณครับ inn01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/07, [23:09:45] โดย TongZero »
หน่วยซิว ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #67 เมื่อ: 06/12/07, [16:53:49] »

โว๊วๆๆๆ มีสอน ถ่ายพอทเทรด ด้วย งุงุ  แหล่มมากๆ
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #68 เมื่อ: 15/12/07, [16:10:10] »

วันอาทิตย์จะลองเอาจริงตามนี้ซักตั้ง.....แล้วจะเอาตู้มาให้ดูความคืบหน้านะครับ
coolkid
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: 09/03/08, [13:11:14] »

ต้องการล้างฟิล์มเองค่ะ น้ำยา+รีล+แท็งค์+ถุงดำ หาซื้อได้ที่ไหนค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ มือใหม่มากๆ อยากล้างฟิล์มเองค่ะ  emb01
tong666 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #70 เมื่อ: 06/07/08, [00:32:28] »

แล้วแผ่นพลาสติกแบบโปร่งแสงหาชื้อได้ที่ไหนคับราคาเท่าไหร่
มู๋ตอยซ่าส์ ออฟไลน์
« ตอบ #71 เมื่อ: 06/07/08, [14:38:51] »

ได้ความรู้ไปเพียบเลย

ขอบคุณคับ  deepkiss
ake_r ออฟไลน์
« ตอบ #72 เมื่อ: 17/01/09, [13:30:47] »

สุดยอดเทคนิควิชาเลยคับพี่ ... เด๋วลองแล้วจะเอามาให้ดู
~KorN KunG~ ออฟไลน์
« ตอบ #73 เมื่อ: 08/05/09, [17:25:42] »

หูวววววววววว 036

อยากทำได้มั่ง [เขิลลลล]
Bullshit-Artist ออฟไลน์
« ตอบ #74 เมื่อ: 22/08/09, [19:23:11] »

ยังจะมีใครอ่านกระทู้นี้ป่าวเนี่ยเก่ามากมาย แต่ผมเพิ่งอ่านเลยขอนิดนึงนะคับผม

เทียบอายุแล้วผมจับกล้องน้อยกว่าพี่แน่นอน คับผม - -

แต่ เนื่องจากมันปักหมุดอยู่แล้วไม่มีการupdateผมจึงอยากบอกคนอื่นด้วยว่า องค์ประกอบของภาพที่ได้ 1 ภาพมันมาจาก
 ISO ซึ่ง ในISO แยกเป็น speed shutter และ F-stop / F-number

ISO ยิ่งค่าน้อยยิ่งทำให้ภาพมีความคมชัดครับผม ยิ่งISOมากก็กลับกันนะ แต่ ยิ่งมาก ก็ยิ่งรับแสงมากขึ้น นั่นหมายถึงยิ่งค่ามากเราจึงสามารถถ่ายภาพได้ง่ายขึ้นนั่นเองครับผม

Speed shutter สังเกตว่าจะเป็น 2 แบบ
 - 1/Y (1 , Y = ตัวแปร)  หมายถึง มันวิ่งรอบได้ Y รอบต่อ 1 แช้ะ ครับ
 - X" ( X = ตัวแปร) หมายถึง ใน 1 แช้ะ ใช้เวลา Y วินาที ครับ

F-stop / F-number / F-Aperture ยิ่งค่าน้อย ก็จะเรียกว่า ชัดตื้น ยิ่งค่ามากคือ ชัดลึกครับผม ก็คือ
 - ค่าน้อย สามารถถ่าย หน้าชัดหลังเบลอ หน้าเบลอหลังชัดครับ
 - ค่ามาก สามารถถ่าย ชัดหมด เบลอหมด(ใครจะถ่ายฟระเบลอหมด  036)ครับ

F-stop สัมพันธ์กับ Speed shutter แบบ + ครึ่ง หรือ + 2เท่า ครับ

โดย F-stop สัมพันธ์กับ Speed shutter ที่ค่าทั้งสอง สร้างความสมดุลกันให้เกิดภาพ โดย คิดว่า มีวงกลมวงหนึ่งเป็นมวลซักอย่างแล้วกันนะ ไอ้มวลเนี้ยชื่อว่าISOซึ่งเป็นมวลนี้ได้ก็มี 2 สิ่งประกอบกันอย่างลงตัวว่า Speed shutter และ F-stop

หากใครใช้ DSLR คงเข้าใจได้ง่าย ว่ามันสมดุลกันที่ ตรงกลางของเส้น ที่บอกค่าความสว่าง
               -_________0_________+
        under                                 over

- หากถ่ายในขณะที่เข็มอยู่ก่อนถึง 0 เราจะได้ภาพ underครับก็คือภาพ ที่มืดครับ
 - หากถ่ายในขณะที่เข็มอยู่หลังถึง 0 เราจะได้ภาพ overครับก็คือถาพที่ สว่างครับ
 - หากถ่ายในขณะที่เข็มอยู่ตรง 0 เราจะได้ภาพ ที่แสงสว่างกำลังดีครับ
*ทั้งนี้การถ่ายให้ มืดขึ้นหรือสว่างขึ้นก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของแต่ละคนนะครับ  [เขิลลลล]
*ตรงนี้คงตอบโจทย์ที่ว่าทำไมถ่ายแล้ว ขาวเว่อหรือมืดตึบได้นะครับ

WB = White Balance ผมว่าขึ้นอยู่กับคนว่าอยากได้ โทนสีแบบไหน ซึ่งลองถ่ายเอาเองก็ได้ครับ มันก็จะมี โทนอุ่น(สีเหลือง-ส้ม) โทนเย็น(ฟ้า-ขาว) ก็แล้วแต่เลือกดีกว่าเนอะอย่าไปจำกัดเลยว่าต้อง day light ครับ lau01

**การถ่ายที่มืดที่มีคุณภาพ ควรหา ขาตั้งดีๆหรือทำไงก็ได้ให้ กล้องนิ่งนะครับ เพราะควรถ่ายด้วยค่า ISO ที่ต่ำภาพจะได้ไม่แตกนะครับ
**มือคนทั่วๆไป สามารถถ่ายภาพได้ชัดเจน ด้วย Speed shutter ที่ 1/60  ขึ้นไปนะครับ หากว่าต่ำกว่านี้ก็พยายามกันดูนะครับ ชัดได้แต่อาจจะยากนิดนึง  lau01

สิ่งที่สำคัญที่สุดของการถ่ายภาพไม่ใช่อื่นไกลครับคือตัวคุณเองว่าหามุมมองได้แบบไหนนั่นเองนั่นหมายถึง จัดcompostของภาพน่ะครับผม

***หากว่าอ่านแล้วไม่เข้าใจก็ถามมาได้นะครับ จะพยายามตอบให้ หลายๆส่วนผมเองก็อ่านที่ตัวเองเขียนมาไม่ค่อยจะรู้เรื่องเหมือนกัน หวังว่าคงพอเป็นประโยชน์บ้างนะครับ  n032 [เขิลลลล]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/08/09, [19:33:54] โดย Bullshit-Artist »
« ตอบ #75 เมื่อ: 22/08/09, [19:34:36] »

[เจ๋ง] เยี่ยมมากเลยครับ พี่ก็ลืมไปแล้วนะว่ายังไม่ได้มาต่อ..  ขอบคุณมากๆนะครับ
เดี๋ยวพี่เอาไป Update mี่หน้าแรกเลยแล้วกัน
« ตอบ #76 เมื่อ: 22/08/09, [19:48:48] »

2 ปีมั้งพี่ได้ข่าว - -

ไม่ใช่ลืมแล้วแหละ สมาชิกรุ่นใหม่เพิ่งมาเจออ่ะคับผม ฮ่ะๆ ^^
« ตอบ #77 เมื่อ: 22/08/09, [19:49:54] »

2 ปีมั้งพี่ได้ข่าว - -

ไม่ใช่ลืมแล้วแหละ สมาชิกรุ่นใหม่เพิ่งมาเจออ่ะคับผม ฮ่ะๆ ^^

[เขิลลลล]
get ออฟไลน์
« ตอบ #78 เมื่อ: 22/08/09, [22:56:59] »

เพิ่งเคยเข้ามาคับ มีความรู้มากคับ  [เจ๋ง](ฉากหลังแบบนั้นหาได้ที่ไหนอะคับ)
batkuza ออฟไลน์
« ตอบ #79 เมื่อ: 26/08/09, [11:25:19] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ถ่ายทีไร แสงสะท้อนทุกที
beariqq ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #80 เมื่อ: 29/08/09, [14:30:28] »

้hahahaขอบคุณค่ะ ได้ความรู้อีก
andyrachan ออฟไลน์
« ตอบ #81 เมื่อ: 29/08/09, [14:40:55] »

ได้ความรู้เรื่องการถ่ายภาพด้วย  [เจ๋ง]
น่าจะมีเทคนิค ถ่าย VDO ด้วย ก้อดี
จะไปแอบถ่าย น้องปลาสุดสวย น้องกุ้งสุดงาม  xxx2
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #82 เมื่อ: 29/08/09, [14:47:38] »

F-stop / F-number / F-Aperture ยิ่งค่าน้อย ก็จะเรียกว่า ชัดตื้น ยิ่งค่ามากคือ ชัดลึกครับผม ก็คือ
 - ค่าน้อย สามารถถ่าย หน้าชัดหลังเบลอ หน้าเบลอหลังชัดครับ
 - ค่ามาก สามารถถ่าย ชัดหมด เบลอหมด(ใครจะถ่ายฟระเบลอหมด  036)ครับ
สงสัยตรงนี้ครับว่า emb01
1. ถ้าค่า F น้อย สามารถถ่าย หน้าชัดหลังเบลอ หน้าเบลอหลังชัด ต้องทำยังไงครับ
2. แล้วค่า F มาก สามารถถ่าย ชัดหมด เบลอหมด จะต้องทำไงครับ
3. การทำแต่ละอย่างเหมาะกับรูปแนวไหนบ้าง เช่นหน้าชัดหลังเบลอมักจะใช้กับการถ่ายรูป..........
4. ตู้ไม้น้ำควรใช้การตั้งค่าลักษณะไหนครับ

ช่วยหน่อยนะ เรื่องนี้นี่โง่สุดๆ n032
TonBa_Cory&Apistro ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #83 เมื่อ: 29/08/09, [14:48:58] »

ความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณครับ  [ปิ๊งๆๆ]
ampmykun ออฟไลน์
« ตอบ #84 เมื่อ: 29/08/09, [14:51:48] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ  deepkiss
« ตอบ #85 เมื่อ: 06/09/09, [07:43:31] »

สงสัยตรงนี้ครับว่า emb01
1. ถ้าค่า F น้อย สามารถถ่าย หน้าชัดหลังเบลอ หน้าเบลอหลังชัด ต้องทำยังไงครับ
ก็zoomเอาแล้ว focusภาพตาม ตน.ที่ต้องการครับ ด้วยค่าF-stopที่น้อยมากๆจะทำให้ จุดที่ไม่ได้focusทำให้เบอลไปอ่ะคับผม
2. แล้วค่า F มาก สามารถถ่าย ชัดหมด เบลอหมด จะต้องทำไงครับ
ก็ตรงกันข้ามกับข้ด้านบน เมื่อF-Stopน้อยทำให้ focusได้เพียง บางจุดแล้ว การที่F-Stopมีค่ามากๆก็จะทำให้ภภาพชัดทั้งหมดไงครับผม idea1
***ทั้งนี้ F-Stopเป็นค่าที่สามารถปรับได้ตามความสามารถของlensอ่ะครับ สังเกตดูว่ายิ่งค่าF-Stop lengthน้อยๆและค่าน้อยๆ ยิ่งแพงไงครับผม
3. การทำแต่ละอย่างเหมาะกับรูปแนวไหนบ้าง เช่นหน้าชัดหลังเบลอมักจะใช้กับการถ่ายรูป..........
ผมว่ามันแล้วแต่ตามต้องการของคุณนั้นแล   [เขิลลลล] แต่ส่วนมาก lens ที่มีค่า F-Stopต่ำๆ และ length น้อยๆเนี่ย มักจะเป็น lens tele ซึ่งเอาไว้ถ่าย closed up อ่ะครับ นั่นหมายถึงใช้ในการถ่ายภาพ สิ่งสิ่งหนึ่งแบบ เจาะจงอ่ะ เช่น ถ่ายนก ถ่ายแฟน - - เป็นต้น(ไม้) [ไม่ฮา n032] สำหรับlensที่มี F-Stopกว้างๆ ก็เป็น lens wide จิงๆก็ตามชื่อมันน่ะนะ   036 ก็คือส่วนมากเค้าใช้ถ่าย landscape seascape etc. พวกที่เป็นภาพโดยรวม ไม่เน้นจุดสนใจ เน้นความงามที่เป็น unity ไรเงี้ยครับผม
4. ตู้ไม้น้ำควรใช้การตั้งค่าลักษณะไหนครับ
ถ่ายตู้ก็ใช้ wide ถ่ายปลา เป็นตัวๆ ต้นไม้ เป็นต้นๆ ก็ใช้ tele หรือไม่ก็ปรับค่าF-Stopเอาตามนั้นครับผม (ถ่ายตู้ >> ชัดหมด = wide = F-Stopกว้าง/ค่ามาก //ถ่ายเป็นสิ่งๆ >> ชัดเฉพาะ = tele = F-Stopแคบฝค่าน้อย)
ช่วยหน่อยนะ เรื่องนี้นี่โง่สุดๆ n032

หวังว่าน่าจะเข้าใจนะครับ พอดีผมเป็นคนพูดไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย  n032  [เขิลลลล]
pheng ออฟไลน์
« ตอบ #86 เมื่อ: 01/10/09, [22:10:52] »

แวะมาเติมรอยหยักในสมอง
7ty7 ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #87 เมื่อ: 13/01/10, [08:37:42] »

dea02
ได้ความรู้เพียบเลย ขนาดถ่ายภาพมาแล้วหลายปีนะเนี้ย
chanin ออฟไลน์
« ตอบ #88 เมื่อ: 29/07/10, [10:38:45] »

เพิ่งเข้ามาดู  เด็กใหม่ค่ะ (มานานแล้วเพิ่งสมัครเข้าชมรม) รายงานตัวนะคะ ฝีมือคุณครูสุดๆ จริงๆ
ellemix ออฟไลน์
« ตอบ #89 เมื่อ: 08/08/10, [18:55:33] »

ไ้ด้ประโยชน์ละ เดวต้องลอง มั่งรอตู้งอกละครับ
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์