Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหินหน่อยครับ  (อ่าน 8994 ครั้ง)
田彬 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 24/04/10, [12:06:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หินที่เขานิยมเอามาแต่งตู้ปลา ที่เป็นหินก้อนขนาดใหญ่นะครับ

พวกหินเกร็ดหินเบอร์เล็กเหนว่ามีทำไว้ในห้องสมุด
ขอนไม้นี่เหนเคยพูด ๆ กันว่าเป็นไม้นั่นไม้นี่ ถึงดีถึงเหมาะ

แต่หินก้อนใหญ่ ๆ ที่ขนาด ADA ก็เอามาขายกิโลเป็นพันเนี่ย
ไม่ค่อยเห็นคนพูดถึงเท่าไหร่ ว่ามันคือหินอะไร

เข้าใจว่าหินคงมีหลายประเภท คงมีชื่อเรียกด้วย นอกจากสีสันที่ต่างกัน
บางชนิดก็น่าจะมีผลกับน้ำด้วย จะเป็นเห็นอะไรบ้าง....ผู้รู้ มาชี้แนะกันหน่อยครับ
田彬 ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/04/10, [19:55:38] »

036 รึคำถามมันยากเกิน
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/04/10, [19:57:23] »

หินเทพ
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/04/10, [20:47:34] »

คำถามไม่ยากครับ  แต่ถ้าโทรคุยจะง่ายกว่า(เพราะพิมพ์ไม่เก่ง)
จริงๆแล้วเล่นของตามงบที่เรามีอ่ะครับ [on_003]  มีเงินแค่ไหนก็เล่นแค่นั้นครับ
GoldbergNX ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/04/10, [20:49:45] »

ถ้าแยกถามเป็นข้อๆ จะได้คำตอบที่ชัดเจนมากกว่านี้นะครับ
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/04/10, [21:08:34] »

ที่จริงไปเจอหินเนื้อแข็งๆที่ไหนสวย ก็จับมาใส่ตู้ไปเหอะ หินข้างทาง หินเขื่อน หินน้ำตก อาจะเป็น หินชั้น หินแกรนิต

แต่เค้าว่าหินปูนไม่ดี 

田彬 ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/04/10, [21:31:34] »

หินข้างทาง หินเขื่อน หินน้ำตก หินชั้น
หินแกรนิต หินอ่อน หินกาบ หินฟันม้า หิน ADA หินปูน
หิน A หิน B

จริง ๆ ก็ว่ากันตามชอบมาตลอด
แต่เหมือนจะไม่ค่อยมีองค์ความรู้เลยมาลองถามเผื่อว่าจะมีใครรู้รายระเอียดนะ
เช่นว่ามันหาได้ง่ายจากที่ไหน รูปร่างรูปทรงทั่วไป พื้นผิว คุณสมบัติทางเคมี เล็ก ๆ น้อย ๆ

งั้นเริ่มถามง่าย ๆ ดีกว่า
หินฟันม้านี่คือ หินอะไรหรือครับ...
แล้วหิน ADA นี่คือหินอะไรหรือครับ ...
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/04/10, [21:40:59] »

ใครที่รู้เรื่องอะตอมกะโมเลกุลของหิน เข้ามาตอบดิ๊   asspain
田彬 ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/04/10, [21:57:10] »

ใครที่รู้เรื่องอะตอมกะโมเลกุลของหิน เข้ามาตอบดิ๊   asspain

.....นั่นก็เกินป๊าย

อดทน ... เด๋วคงบังเอิญมีคำตอบ ดี ๆ
แต่ก็นะ ไม่ได้หวังมาก ถามดูเผื่อว่ามีคนสนใจเรื่องพวกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/04/10, [22:00:33] โดย boobee »
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/04/10, [01:17:35] »

หินข้างทาง หินเขื่อน หินน้ำตก หินชั้น
หินแกรนิต หินอ่อน หินกาบ หินฟันม้า หิน ADA หินปูน
หิน A หิน B

แต่เหมือนจะไม่ค่อยมีองค์ความรู้เลยมาลองถามเผื่อว่าจะมีใครรู้รายระเอียดนะ
เช่นว่ามันหาได้ง่ายจากที่ไหน รูปร่างรูปทรงทั่วไป พื้นผิว คุณสมบัติทางเคมี เล็ก ๆ น้อย ๆ

หินฟันม้านี่คือ หินอะไรหรือครับ...
แล้วหิน ADA นี่คือหินอะไรหรือครับ ...

ใครที่รู้เรื่องอะตอมกะโมเลกุลของหิน เข้ามาตอบดิ๊   asspain

สงสัยเพราะคนส่วนใหญ่ห่วงเรื่องจัดตู้ยังไงให้สวย หินก้อนไหนรูปทรงเข้ากับเลย์เอ้าท์

มากกว่าคุณสมบัติทางเคมีของหินล่ะมั้ง

หินฟันม้าเห็นแรกๆก็ตื่นเต้นนะ เห็นว่าสวยดี แต่เอามาจัดก็ยากพอควร เพราะตอนแรกมันสีดำ ผ่านไปซักหน่อยขาวซะงั้น

ตัวอย่าง

田彬 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/04/10, [03:18:38] »

ถามมึน ๆ ไปหน่อย

แต่จุดเริ่มต้นมันยังงี้นะ หลายคนคงเคยเห็นบางคนจัดหิน สวยถูกใจ บางคนก็ถามนะ
ว่าหินนั่นมันหินอะไร ...หาซือที่ไหน.. แต่ละคนก็เลือกเอาสวย บ้างก็ต่างชนิดบ้างก็
ชนิดเดียวกัน บ้างก็เก็บมา ซื้อมา

ก็เลยคิด ๆ ว่า ถ้ามีการพูดถึงบ้างก็ดีเนอะ ... อย่างน้อย ๆ ก็รู้ละว่าหินฟันม้าหน้าตายังงี้..
คงมีหินอีกหลายอย่างหลายชนิดนะ ที่มี Texture ที่สวย สีสวย ฟอร์มสวย แต่เราไม่รู้
ว่ามันมีขายที่ไหน ราคาเท่าไหร่ เหมาะสมมั้ย

แอบลองคิดบางคนอาจชอบฟอร์มของหินเปนในตู้ทะเล แต่เอะ มันมีหินหน้าตาคล้าย ๆ
กันแต่ใส่ตู้น้ำจืดได้มั้ย....อะไรทำนองนี้....

และก็แปลก ทั้ง ๆ ที่หินที่ขายในจตุจักรแบ่งเป็นสีสันขนาดมากมาย แต่เรากลับรู้น้อย
มากว่ามันมาจากไหน คุณสมบัติยังไง ขนาดหินกรวด เรายังรู้กันเลยว่ามันมี Fe เยอะ
เลยซื้อมาปลูกไม้แดงกัน แต่เอ๋ หินก้อน ๆ ละ .... ไม่เคยเห็นพูดถึงกันเลยสักกะน้อย

ก็จริงอะ เราเองเลือกหินก็เลือกที่ ความสวยความถูกใจ ... สมมุติว่ารู้เยอะกว่าเดิมอีก
หน่อย ก็ไม่เสียหลายมั้ง.... ไม่ต้องไปถึงกับสมการเคมี แค่บอกว่ามันทำให้น้ำเปนกรด
มันทำให้น้ำกระด้าง มันเป็นฝุ่นผงแตกง่าย มันเพิ่มธาตุเหล็ก เพิ่มสังกะสี อะไรทำนองนี้.....

ก็หวังว่าน่าจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย อดทนกันต่อไป

อ่อลืม คุณ Champies ขอบคุณสำหรับข้อมูลนี้ มีมากกว่านี้ไหมเกี่ยวกับหินฟันม้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/10, [03:22:06] โดย boobee »
minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 25/04/10, [07:17:49] »

ลองเซิชหาข้อมูลในเนทดีไหม
ถาม ง่ายกว่าการหาคำตอบเองเยอะ

เพราะหลายคนก็ไม่เคยสนใจกับการจัดแนวหิน
อาจชอบแนวป่า ขอนไม้มากกว่า และส่วนใหญ่ใช้หินน้ำตก(น้ำจืด)
แถมหินๆๆ มาได้จากทุกที่เลย แบบแปรรูปแล้วเดินเข้าไปถามร้านหินยังง่ายกว่า
แต่หินไม่ได้แปรรูป เราคงอาศัย คนหาของป่าเก็บมาขายเรา

ส่วนคนชอบเที่ยวในที่ต่างๆก็เก็บหินอย่างระวังแล้วกัน เดี๋ยวจะเก็บกันผิดที่
อาจมีวิญญาณติดมาด้วยก็ได้  036 (ไหงมาลงเรื่องนี่ได้นาหนอเนี่ย)
op ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 25/04/10, [08:41:42] »

หิน A หิน B

หิน ADA จะมีหลายแบบครับ ลองค้นดูรูปจากเนทนะครับ :)

- Manten Stone
   - Fuji Stone
   - Guilin Stone
   - Sho Stone
   - Seiryu Stone
   - Ryuoh Stone
   - Yamaya Stone
田彬 ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/04/10, [12:25:04] »

OH shit เยอะมาก

ขอบคุณครับคุณ op มีตัวอย่างหินไทย ๆ มั่งมั้ยครับ
หินที่ว่ามานี่ดูแล้ว ก็ดี นะครับเด๋วไปลองหารายระเอียดดู

ดูแล้วแปลกใจมาก หินที่ไม่ค่อยมีคนสนใจพวกนี้
ขายกันไม่ใช่ราคาถูกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/10, [12:31:29] โดย boobee »
nstservice ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/06/11, [01:15:11] »

ขอบคุณมากๆครับ
Saw-Oo.,,, ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #15 เมื่อ: 02/07/11, [15:56:35] »

คุณสมบัติทางเคมี มีน้อยมากครับที่อัตราย ส่วนใหญ่เป็นฟอสฟอรัส เอาเป็นว่าเก็บจากที่ไหนพอ อย่าโดนขี้หมาขี้แมว หรือ คนฉีใส่ก็พอครับ อิอิ เปลียนนํ้าทุกอาทิตร์อยู่แล้ว
toontoon ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #16 เมื่อ: 02/07/11, [16:53:14] »

<a href="http://www.youtube.com/v/PX4x4jF2DnU" target="_blank">http://www.youtube.com/v/PX4x4jF2DnU</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/uXoD8ev4-GY" target="_blank">http://www.youtube.com/v/uXoD8ev4-GY</a>

ในตู้เป็นการจัดหินที่เรียกว่า Sozo Haishoku ใช้หิน Seiryu Stone ของ ADA ตู้นี้เป็นแรงบันดาลใจให้ผมสนใจการจัดตู้หิน ไม่ต้องแปลกใจหรอกคับที่ราคามันแพงขนาดนี้ ถ้าได้ลองหาหินด้วยตัวเองดูก่อน แล้วจะรู้ว่าหาหินไม่ได้หายาก แต่จะหาหินที่สวยยาก

ข้อมูลได้มาจากเว็บนี้คับ http://www.ukaps.org/forum/viewtopic.php?f=35&t=14467
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #17 เมื่อ: 02/07/11, [17:55:35] »

ผมก็ซื้อตาม JJ แหละครับเดินหาเรื่อยมันมีเป็นช่วงเวลาอะครับบางเดือนหินสวยๆมาเพียบเลย บางเดือนก็ไม่มีครับของผมเน้นรูปทรงและแนวการจัดซะมากกว่าครับผมไม่เน้นว่าหินนั้นจะเหมือนของ ADA หรือเปล่า(ช่วงแรกก็หาตามแทบตายแต่สุดท้ายเลือกตามความต้องการแนวทางการจัดตู้ดีกว่าครับ) แต่ผมจะไม่ใช้หินที่มาจากทะเลมาจัดตู้น้ำจืดครับ หินฟันม้าผมเคยใช้แล้วครับตามที่คุณ แชมป์บอกเลยครับแรกสีสวยออกน้ำตายเข้มๆดำๆนิดๆพอเลี้ยงไปนานขาวซะงั้นสงสัยเพราะน้ำเริ่มกลายเป็นกรดเพราะเราเปิด Co2 ทำให้ไปกัดให้มันขาวเปล่าไม่รู้อันนี้เดาเอานะครับ ้hahaha
ไม่รู้มีประโยชน์อะไรหรือเปล่านะครับ  emb01
Soda-Yen ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/07/11, [23:23:32] »

ผมขายอยุครับ สนใจสอบถามได้ครับ

pyroxene ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 03/07/11, [12:20:48] »

หิน A หิน B

หินฟันม้าที่เรียกๆกัน คือหินdolomite คับหรือให้เข้าใจง่ายๆก็หินปูนนั่นแหละ (แต่หินปูนมันก็แบ่งออกไปอีก)
ส่วนหนิADA นี้ผมไม่เคยใช้คับเลยไม่รู้ว่าเป็นหินอะไร แต่ถ้าได้เห็นได้สัมผัสคงจะบอกได้ อันที่จริงบ้านเรามีหินเกือบทุกยุคทุกประเภท(ทั้งๆที่ประเทศไทยเล็กนิดเดียว)
ส่วนรายละเอียดลองpm มาคับถ้าพอจะตอบได้ก็จะตอบ ผมไม่ได้เก่งนะคับแค่พอมีความรู้เรื่องหินเพราะจบธรณีวิทยามา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/11, [12:23:19] โดย pyroxene »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์