Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเลนส์มาโครที่เหมาะกับผมด้วยครับ  (อ่าน 3221 ครั้ง)
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 24/11/09, [20:12:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ชอบถ่ายแมลง และระยะไกลครับเลยลองซื้อ ซิกม่า 70-300 มาลองดู แล้วก็ค้นพบตัวตนแล้วว่าชอบมาโคร emb01

ช่วยแนะนำเลนส์มาโครมือหมุนและธรรมดาที่คิดว่าแหมาะกับกล้อง( D 80 )และสตายล์ของผมด้วยครับ ในงบที่พอจะรับได้กับคุณภาพของเลนส์

วิจารณ์ได้ตามใจนะครับขอคำแนะนำด้วย
ส่วนรูปข้างล่างนี้เป็นหินที่พบในกองดิน พอดีบ้านยายซื้อดินมาถมที่ผมคิดว่ามันมีร่องรอยการกระเทาะด้วยช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ พบที่จังหวัดอำนาจเจริญครับ

Atom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/11/09, [20:24:45] »

ถ้าเอาถูกก็เลนส์ manual 50 mm กลับเลนส์เลยครับ ไม่กี่ร้อย
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/11/09, [20:57:53] »

ถ้าเอาถูกก็เลนส์ manual 50 mm กลับเลนส์เลยครับ ไม่กี่ร้อย

การกลับเลนส์ที่ว่าต้องมีอุปกรณ์เพิ่มใช่ไหมครับ
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/11/09, [21:15:04] »

การกลับเลนส์ที่ว่าต้องมีอุปกรณ์เพิ่มใช่ไหมครับ

ไม่แนะนำเท่าไหร่นะครับ ลองเล่นดูขำๆน่ะได้

เคยมีคนกลับเลนส์ถ่ายรูปมาแล้วเอามาโชว์ใน pixpros ประมาณว่าภูมิใจมากที่ถ่ายมาโครได้ด้วยเลนส์ฟิกส์ราคาถูก

แต่กลับถูกด่าเละเทะว่าแล้วมันสวยไม๊? มาโครไม่ใช่สักแต่ว่าถ่ายอะไรเล็กๆได้เฉยๆ

เหมือนวัตถุประสงค์มันไม่ตรงกับการถ่ายมาโครมั้งครับ แต่ผมก็ไม่เคยลองอ่ะนะ

อยากประหยัดจริงๆแนะนำว่า ใช้ซิกม่าที่มีอยู่น่ะแหละครับ ดูพี่กล้าถ่ายครับจากเลนส์ตัวนี้ ใช่เทคนิคนิดหน่อย+แฟลชช่วย

http://i65.photobucket.com/albums/h206/tonklar/Aqua%20Design%20Amazonas/Fish%202009/Lambchop-Rasbora3.jpg

http://i65.photobucket.com/albums/h206/tonklar/Aqua%20Design%20Amazonas/Fish%202009/Cadinal-platinum1.jpg

มาโครแท้ๆยังอาย   036

แต่เลนส์สุดยอดมาโครก็คงหนีไม่พ้น nikon 105 VR nano สุดยอดไร้ขอกังขาด้วยประการทั้งปวง แต่ด้วยค่าตัว 3 หมื่นกลางๆ (ปกศ)

ออกจะเกินเอื้อมสำหรับหลายๆคน  หรือไม่ว่าจะเป้น 60 nano ก็แพงหูฉี่

แต่ผมเคยอ่านรีวิวในหนังสือ เค้าทดสอบอย่างละเอียด เลนส์อีกตัวที่ให้ภาพสุยอดเกินราคาคือ macro 100 ของ tokina

ผลการทดสอบชนะ เลนส์มาโครช่วงเดียวกันของ tamron และ sigma อย่างไม่เห็นฝุ่น เป็นเลนส์อีกตัวที่น่าหามาใช้ครับ

สนนราคามือ1ประมาณ 13k   หรือมือ 2 ก็ประมาณหมื่นนึง พอเห็นคนมาขายอยู่เป็นระยะๆ ผมก็เก็บตังสอยเจ้านี่อยู่เหมือนกันครับ ฮี่ๆๆ  idea1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/11/09, [21:17:48] โดย Champies »
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/11/09, [21:41:14] »

ไม่แนะนำเท่าไหร่นะครับ ลองเล่นดูขำๆน่ะได้

เคยมีคนกลับเลนส์ถ่ายรูปมาแล้วเอามาโชว์ใน pixpros ประมาณว่าภูมิใจมากที่ถ่ายมาโครได้ด้วยเลนส์ฟิกส์ราคาถูก

แต่กลับถูกด่าเละเทะว่าแล้วมันสวยไม๊? มาโครไม่ใช่สักแต่ว่าถ่ายอะไรเล็กๆได้เฉยๆ

เหมือนวัตถุประสงค์มันไม่ตรงกับการถ่ายมาโครมั้งครับ แต่ผมก็ไม่เคยลองอ่ะนะ

อยากประหยัดจริงๆแนะนำว่า ใช้ซิกม่าที่มีอยู่น่ะแหละครับ ดูพี่กล้าถ่ายครับจากเลนส์ตัวนี้ ใช่เทคนิคนิดหน่อย+แฟลชช่วย

http://i65.photobucket.com/albums/h206/tonklar/Aqua%20Design%20Amazonas/Fish%202009/Lambchop-Rasbora3.jpg

http://i65.photobucket.com/albums/h206/tonklar/Aqua%20Design%20Amazonas/Fish%202009/Cadinal-platinum1.jpg

มาโครแท้ๆยังอาย   036

แต่เลนส์สุดยอดมาโครก็คงหนีไม่พ้น nikon 105 VR nano สุดยอดไร้ขอกังขาด้วยประการทั้งปวง แต่ด้วยค่าตัว 3 หมื่นกลางๆ (ปกศ)

ออกจะเกินเอื้อมสำหรับหลายๆคน  หรือไม่ว่าจะเป้น 60 nano ก็แพงหูฉี่

แต่ผมเคยอ่านรีวิวในหนังสือ เค้าทดสอบอย่างละเอียด เลนส์อีกตัวที่ให้ภาพสุยอดเกินราคาคือ macro 100 ของ tokina

ผลการทดสอบชนะ เลนส์มาโครช่วงเดียวกันของ tamron และ sigma อย่างไม่เห็นฝุ่น เป็นเลนส์อีกตัวที่น่าหามาใช้ครับ

สนนราคามือ1ประมาณ 13k   หรือมือ 2 ก็ประมาณหมื่นนึง พอเห็นคนมาขายอยู่เป็นระยะๆ ผมก็เก็บตังสอยเจ้านี่อยู่เหมือนกันครับ ฮี่ๆๆ  idea1

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์มากๆกับผม งานของพี่กล้านั้นเองละครับทำให้ผมซื้อเลนส์ชุดนี้มาแต่ผลงานต่างกันลิบลับครับ (แอบซื้อแฟรชรู่นเดียวกับเขาอีกนะ [เขิลลลล])เพราะคิดว่าถ้าผมถ่ายรูปออกมาแล้วจะเหมือนกัน  [เฮ่อ..]

ตรงใจเลยโทคิน่ารุ่นที่คุณแนะนำผมก็เล็งไว้เหมือนกันครับ แต่พอดีวันหนึ่งเจอรูปเลนส์ยี่ห้อ Carl Ceiss อยากได้มาก ไม่ทราบเหมือนกันว่าราคามันจะอยู่ในระดับไหนแต่มันเป้นเลนส์เยอรมันคงไม่เบาแน่

ได้รับคำแนะนำดีๆจากคุณสำหรับเลนส์โทคิน่าแล้วน่าสนใจเป็นที่สุดครับ ส่วนเลนส์มือหมุนนั้นก็เห็นผลงานของ Champies นั่นแหละจึงสนใจขึ้นมา

ปล.ว่าแต่ D 300 จะได้เวลาอัฟรูปบ้างยังครับ ขอบคุณอีกครั้งและจะติดตามผลงานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/11/09, [03:04:36] โดย Lake.Ion1 »
tazan ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/11/09, [23:27:39] »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์มากๆกับผม งานของพี่กล้านั้นเองละครับทำให้ผมซื้อเลนส์ชุดนี้มาแต่ผลงานต่างกันลิบลับครับ (แอบซื้อแฟรชรู่นเดียวกับเขาอีกนะ [เขิลลลล])เพราะคิดว่าถ้าผมถ่ายรูปออกมาแล้วจะเหมือนกัน  [เฮ่อ..]

ตรงใจเลยโทคิน่ารุ่นที่คุณแนะนำผมก็เล็งไว้เหมือนกันครับ แต่พอดีวันหนึ่งเจอรูปเลนส์ยี่ห้อ Carl Ceiss อยากได้มาก ไม่ทราบเหมือนกันว่าราคามันจะอยู่ในระดับไหนแต่มันเป้นเลนส์เยอรมันคงไม่เบาแน่

ได้รับคำแนะนำดีๆจากคุณสำหรับเลนส์โทคิน่าแล้วน่าสนใจเป็นที่สุดครับ ส่วนเลนส์มือหมุนนั้นก็เห็นผลงานของ Champies นั่นแหละจึงสนใจขึ้นมา

ปล.ขอบคุณอีกครั้งและจะติดตามผลงานครับ

น้านอยแกซุ่มมาโคร  gossip
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/11/09, [11:50:51] »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์มากๆกับผม งานของพี่กล้านั้นเองละครับทำให้ผมซื้อเลนส์ชุดนี้มาแต่ผลงานต่างกันลิบลับครับ (แอบซื้อแฟรชรู่นเดียวกับเขาอีกนะ [เขิลลลล])เพราะคิดว่าถ้าผมถ่ายรูปออกมาแล้วจะเหมือนกัน  [เฮ่อ..]

ปล.ว่าแต่ D 300 จะได้เวลาอัฟรูปบ้างยังครับ ขอบคุณอีกครั้งและจะติดตามผลงานครับ [เย้ะ]

CZ มันแพงคร้าบ แถมยังต้องโฟกัสมือ เป็นอะไรที่ยากพอควรถ้าจะถ่ายปลา หรืออะไรที่เคลื่อนที่ผมใช้มือหมุนอยู่รู้ซึ้งเลย

D300 ไม่มีวาสนาครับ มาจบลงที่ D90

แต่ไม่แน่ถ้างาน Photofair มีเซอร์ไพรส์ อาจจะหนีขึ้นไป D300 อีกที  
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/11/09, [19:28:13] »

คนเก่งๆต้องคู่กับกล้องดีๆครับเหมาะสมแล้ว ดีใจด้วยครับ ตอนนี้เป็น D 90 ต่อไปถ้าจะขยับขยายผมว่าคุณต้องข้ามไปใช้รุ่นใหญ่กว่าที่อยากได้แน่ๆ asspain จะรอชมผลงานจากกล้องตัวใหม่ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์