Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฮดร้า บุกกกก!!!  (อ่าน 10932 ครั้ง)
LiGhTI3luETigEr ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/04/09, [15:28:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

sho01

ตู้เรดบีของผมมีไฮดร้าเพียบเลยครับ ลักษณะเป็นเส้นๆ แล้วมีหนวดเหมือนปลาหมึก ตัวสีเขียวๆ
ไม่ทราบมีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ  แล้วมันเป็นอันตรายต่อลูกกุ้ง หรือกุ้งโตมั่งหรือเปล่า
มีวิธีกำจัดอย่างไรบ้างครับ  surrender
Gold ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/04/09, [15:45:29] »

ทำน้ำให้สกปรกคับ
จะได้ไม่มี ้hahaha
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/04/09, [00:07:49] »

ทำน้ำให้สกปรกคับ
จะได้ไม่มี ้hahaha

เห็นมีคนบอกว่า ตู้ที่มีไฮดร้าได้ น้ำต้องสะอาดมากๆ  และตู้ที่มี พลานาเรีย แสดงว่าน้ำสกปรก
หรือมีอาหารที่กุ้งกินไม่หมด ตกค้างมาก เหมือนกัน  ก็เลยชักจะงงๆๆ น่ะครับ  เพราะว่า
ตู้ผมมีทั้งไฮดร้า (เีพียบ) และพลานาเรีย (ตัวเล็กๆ สองตัว) พร้อมๆ กัน เลยไม่แน่ใจว่าน้ำในตู้
มันสะอาดหรือสกปรกกันแน่ครับ

น้ำที่ใช้เป็นน้ำ R.O. ถ่ายน้ำ 2 อาทิตย์ต่อครั้งๆ ละ 10% ในกรองนอกมี media และ activated carbon
ติด chiller อุณหภูมิ 24 องศา ไฟสว่างพอสมควร เปิดไฟวันละ 8 ชั่วโมง

ตอนนี้เรดบีมีไข่ด้วย กลัวลูกมันโดนไฮดร้ากินอะ  ทำไงดี
000tom000 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/04/09, [02:14:30] »

กำจัดไฮดร้า ต้องใช้อาวุธ ธาตุลม เพราะไฮดร้าเป็น ธาตุนํ้า 555+ sho01 ล้อเล่งน่ะ  ้hahaha
stepzero][*-chonburi*-][ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/04/09, [08:21:06] »

ชอบไฮดร้า ชอบพี่ป้าง     emb01 emb01 emb01

- -*  อะไรเนี่ย ตี2และนะพี่  นั่งดูกุ้งอยู่ปะป่านนั่งดูน้ำ   - -*  กลัวน้ำท่วบ้าน   ปกติและ [ปิ๊งๆๆ]
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/04/09, [09:17:53] »

ชอบไฮดร้า ชอบพี่ป้าง     emb01 emb01 emb01

บอกรุ่นเลยนะเนี่ย   ้hahaha
Gold ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/04/09, [11:35:01] »

แล้วระหว่างไฮดร้ากับพานาเลียเนี่ย
ตัวไหนมาก่อนกันคับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/04/09, [14:31:38] »

กำจัดไฮดร้า ต้องใช้อาวุธ ธาตุลม เพราะไฮดร้าเป็น ธาตุนํ้า 555+ sho01 ล้อเล่งน่ะ  ้hahaha

ง่าาา  อึ้งเลย  sho01
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/04/09, [14:34:32] »

แล้วระหว่างไฮดร้ากับพานาเลียเนี่ย
ตัวไหนมาก่อนกันคับ

เ่อ่อ ไม่ทราบเหมือนกันอะ  เห็นพร้อมๆ กัน แต่ไฮดร้าน่าจะมาก่อน เพราะมีเยอะมาก  แต่พลานาเรียมีแค่ตัวเล็กๆ 2 ตัว
ตอนนี้ไม่เห็นพลานาเรียแล้วครับ  แต่ไฮดร้ายังคงเพียบเหมือนเดิมอะ
Apistoensis ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/04/09, [00:04:01] »

เคยโดนไฮดร้าบุกเป็นทุ่งเลย dea02  กลัวจะมีปัญหากับลูกปลาหมอแคระ เลยต้องจัดการ

ผมใช้วิธีย้ายปลาออก แล้วปล่อยกุ้งฝอยหิวโซลงไป 30 ตัว   5 วันเรียบเลยครับ 

แต่กับกุ้งเรดบีเอง  ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องการโยกย้ายตู้ครับ     

อีกอย่าง ผมยืนยันเลยว่า  ไฮดร้า ไม่ได้เกี่ยวกับน้ำสะอาดเท่าไรครับ   ปัจจัยที่ทำให้เจ้าไฮดร้ามันมาเกิดในตู้ลูกปลาผมคือ  การใช้ลูกไรทะเลในการอนุบาลลูกปลาครับ   แต่กับกุ้ง ผมก็ไม่แน่ใจอ่ะ   แต่ถ้าพลานาเรียมาด้วยแล้ว  อันนี้ไม่ใช่เรื่องน้ำสะอาดแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/04/09, [00:05:58] โดย Vintage »
eakarin ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/04/09, [01:48:17] »

สงสัยเล่นเกม ไม่ก้อดูการ์ตูนมากไปนะเรา  dea02
GrIdArCh ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 10/04/09, [04:17:52] »

สงสัยเล่นเกม ไม่ก้อดูการ์ตูนมากไปนะเรา  dea02

มันมาจากเกมแรคนาร็อคอะค้าบบบ...จะว่าไปไฮดร้าเต็มตู้ผมแบบเต็มกระจกพรึ่บๆเลย...เปิดไฟทีพริ้วสไวเลยคับ

ไม่รู้จะเอาออกดีมั๊ย แต่ปล่อยไว้มันก็ไม่เป็นไร เหมือนไม่ค่อยมีผลคับ แต่มันรกหูรกตามากกว่า
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/04/09, [15:51:30] »

เคยโดนไฮดร้าบุกเป็นทุ่งเลย dea02  กลัวจะมีปัญหากับลูกปลาหมอแคระ เลยต้องจัดการ

ผมใช้วิธีย้ายปลาออก แล้วปล่อยกุ้งฝอยหิวโซลงไป 30 ตัว   5 วันเรียบเลยครับ 

แต่กับกุ้งเรดบีเอง  ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องการโยกย้ายตู้ครับ     

อีกอย่าง ผมยืนยันเลยว่า  ไฮดร้า ไม่ได้เกี่ยวกับน้ำสะอาดเท่าไรครับ   ปัจจัยที่ทำให้เจ้าไฮดร้ามันมาเกิดในตู้ลูกปลาผมคือ  การใช้ลูกไรทะเลในการอนุบาลลูกปลาครับ   แต่กับกุ้ง ผมก็ไม่แน่ใจอ่ะ   แต่ถ้าพลานาเรียมาด้วยแล้ว  อันนี้ไม่ใช่เรื่องน้ำสะอาดแน่นอน

โห ไฮดร้าตัวโตกว่าของผมอีก  แถมเยอะขนาดนี้

เมื่อวานผมใส่ยาของ AZoo ลงไป 3 เม็ด  กะใส่ออตโต้ 2 ตัว วันนี้ไฮดร้าเกือบหมดแล้ว  lau01
ไม่รู้ว่าเพราะยาหรือเพราะออตโต้ แล้วก็ใส่ยาลงไปอีก 3 เม็ด ถ้าพรุ่งนี้ไฮดร้าไม่หมด
เดี๋ยวไปเอากุ้งฝอยมาลงมั่งดีกว่าครับ   ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  [ปิ๊งๆๆ]
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/04/09, [15:59:30] »

มันมาจากเกมแรคนาร็อคอะค้าบบบ...จะว่าไปไฮดร้าเต็มตู้ผมแบบเต็มกระจกพรึ่บๆเลย...เปิดไฟทีพริ้วสไวเลยคับ

ไม่รู้จะเอาออกดีมั๊ย แต่ปล่อยไว้มันก็ไม่เป็นไร เหมือนไม่ค่อยมีผลคับ แต่มันรกหูรกตามากกว่า

ของผมเวลาออตโต้เข้าไปใกล้ๆ ไฮดร้าแล้วมันกระเด้งออกมา ดิ้นๆๆๆๆ ไปมาอยู่พักนึงเลย ไม่รู้ว่ามันกินเข้าไปแล้ว
โดนพิษของไฮดร้าหรือเปล่าอะ
Noum ME 34 (Aqua Office) ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/04/09, [16:02:03] »

ออตโต้ ไม่เป็นไร ถ้าเราใส่ตามโดส (ออตโต้ไม่ได้ช่วยกินไฮดรานะ)
ส่วน หอย ตายแน่ๆ

ถ้าเป็นผม ผมจะเปลี่ยนจากกุ้งฝอยเป็นพวกปลาหมอแคระ ปักเป้า ... พวกกินตะกะๆ อะ ไม่จำเป็นต้องใช้ยาเลย
ส่วนเรื่องย้ายปลา ถ้าเป็นการย้ายใส่ กล่องลอยๆ ที่เป็นผ้าตาข่ายถี่ๆ ดีไหม (อันนี้ไม่แน่ใจนะ ให้ผู้ชำนวญ RED BEE แนะนำเรื่องแยกใส่กล่องลอยนี้ดีกว่า)
Noum ME 34 (Aqua Office) ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/04/09, [16:14:31] »

ของผมเวลาออตโต้เข้าไปใกล้ๆ ไฮดร้าแล้วมันกระเด้งออกมา ดิ้นๆๆๆๆ ไปมาอยู่พักนึงเลย ไม่รู้ว่ามันกินเข้าไปแล้ว
โดนพิษของไฮดร้าหรือเปล่าอะ

พิษมันไม่แรงนะ มันใช้แค่จับหวกลูกไร สัตว์น้ำเล็กๆ ลูกกุ้งเล็กๆก็กิน
สำหรับ ออตโต้ มันก็คงแค่คันๆ

กำจัดให้สิ้นซากนะ อย่าเหลือเพียงตัวเดียว ไม่งั้นมันจะกลับมา  wuuuu
tinnoi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/04/09, [09:56:02] »

ถ้าซูมมันชัด ๆ นี่ก็ดูน่ากลัวดีนะครับ

นึกถึงพวก ไฮดร้า ในนิยายเลย  n032
อินดี้ ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 15/04/09, [13:27:16] »

ซูมสะ- -* เอากุ้งเชอรี่ก็น่าจะช่วยได้บ้างมั้ย ไม่แน่ใจเหมือนกัน - -* 036
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 16/04/09, [00:48:40] »

พิษมันไม่แรงนะ มันใช้แค่จับหวกลูกไร สัตว์น้ำเล็กๆ ลูกกุ้งเล็กๆก็กิน
สำหรับ ออตโต้ มันก็คงแค่คันๆ

กำจัดให้สิ้นซากนะ อย่าเหลือเพียงตัวเดียว ไม่งั้นมันจะกลับมา  wuuuu

จาบ้าตาย  ตู้ใหญ่ผมไฮดร้าเรียบหมดแล้ว  [ฮึ๊ยยย] ่หลังจากใส่ AZoo 2 วัน แต่ดันมีหอยโผล่มาอีก พลานาเรียตัวเล็กๆ ด้วย   sho01
แปลกที่ลูกเรดบีกะลูกกุ้งแคระสีน้ำเงินที่ฟักเป็นตัวกลับไม่ตายทั้งที่โดนยาด้วย  hawaii

แต่็ตู้เรดบีใหม่ดันมีไฮดร้าโผล่มาแทน โอ้ยเครียดอีกแระ   cryingrun
Sponsor
« ตอบ #19 เมื่อ: 16/04/09, [08:35:06] »

เอาต้นไม้น้ำที่ไม่ได้ทำความสะอาดมาลงหรือป่าว
เลยมีพวกหอย พลานาเรีย
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/04/09, [22:41:03] »

เอาต้นไม้น้ำที่ไม่ได้ทำความสะอาดมาลงหรือป่าว
เลยมีพวกหอย พลานาเรีย

มีแต่ย้ายต้นไม้จากตู้ใหญ่มาลงตู้เล็กอะ เลยติดไฮดร้ามาด้วย  dea02
ใส่ยา AZoo ลงไป  ไฮดร้าตายเรียบ   lau01  แต่หอยตายมั่งไม่ตายมั่ง  [งง]
ส่วนพลานาเรีย คาดว่าเป็นเพราะให้อาหารมากไป เพราะสังเกตุเห็นผิวน้ำมี
คราบบางๆ ลอยอยู่บ่อยๆ อะครับ ไม่ได้ดูเศษอาหารในดินออกด้วย
Uchiha_BiG ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 15/07/09, [21:55:57] »

036  036  036  036

ผมเพิ่งจะเคยเห็นไฮดร้า
jacob ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 17/07/09, [09:48:26] »

die1 evi01อย่างงี้ต้องตามไป ฆ่าที่ตู้ใหญ่ด้วย หรือ กำจัดพร้อมกันให้หมดไม่งั้นเดี๋ยวโผล่มาอีก evi01 die1
Muskutin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/07/09, [10:17:03] »

เป็นดัชนีวัดความสะอาดของน้ำคับ ้hahaha ้hahaha ตอนที่เรียน lab หาตามบ่อในม.หายยากมากๆ ตอนนี้เรียนจบแล้ว เลี้ยงเรดบีเจอเต็มตู้เลย n032
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์